Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมไม่ดีหรือว่าปลอม มีส่วนที่ทำให้ข้อมูลที่ดาวน์โหลดมากลายเป็นข้อมูลที่เสียหาย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมไม่ดีหรือว่าปลอม มีส่วนที่ทำให้ข้อมูลที่ดาวน์โหลดมากลายเป็นข้อมูลที่เสียหาย ?

ข้อมูลที่เราดาว์โหลดมา ก่อนที่จะถูกเก็บลงในฮาร์ดดิส มันจะพักอยู่ที่แรมก่อนใช่มั้ยครับ (ผมเดาเอานะครับไม่ทราบว่าจะถูกหรือป่าว)

เพราะฉะนั้น ไฟล์ที่ผมดาวน์โหลดมาพวกเกม พวกโปรแกรม เวลาจะติดตั้งแล้วมัน แจ้งว่า CRC Error
    แล้วแจ้งรายละเอียดว่า ไฟล์บางส่วนเสียหาย มันเป็นไปได้มั้ยที่แรมของผมมันเสียอะครับ

คือ อาจบอกว่าไฟล์นั้นเสียหายแต่เริ่ม หรือไม่สมบูรณ์แต่เริ่มก็ไม่น่าใช่ เพราะมันเป็นทุกไฟล์เลยอะครับ

หรือบอกว่าให้ลองโหลดใหม่ ผมก็ลองโหลดไม่รู้กี่ครั้งแล้วอะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

อีกนิด หรือกรณีดังกล่าวฮาร์ดดิสก์ เสีย ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ผมฟอร์แมตเครื่อง ลงวินโดว์ใหม่ ลงวิสต้าก็เกิดerror ระหว่างลง ลงไม่ได้ ลองเป็นสิบครั้งแล้ว เลยลองลงxp ก็ error อีก เป็นหลายแผ่นแล้ว แต่ xp นี่ error ระหว่างลงแต่ผมก็กด retry เป็นสิบครั้งจนลงเสร็จ ก็เข้าวินโดว์ได้ตามปกติอะครับ

Originally posted by some like it hot View Post
    ข้อมูลที่เราดาว์โหลดมา ก่อนที่จะถูกเก็บลงในฮาร์ดดิส มันจะพักอยู่ที่แรมก่อนใช่มั้ยครับ (ผมเดาเอานะครับไม่ทราบว่าจะถูกหรือป่าว)

เพราะฉะนั้น ไฟล์ที่ผมดาวน์โหลดมาพวกเกม พวกโปรแกรม เวลาจะติดตั้งแล้วมัน แจ้งว่า CRC Error
    แล้วแจ้งรายละเอียดว่า ไฟล์บางส่วนเสียหาย มันเป็นไปได้มั้ยที่แรมของผมมันเสียอะครับ

คือ อาจบอกว่าไฟล์นั้นเสียหายแต่เริ่ม หรือไม่สมบูรณ์แต่เริ่มก็ไม่น่าใช่ เพราะมันเป็นทุกไฟล์เลยอะครับ

หรือบอกว่าให้ลองโหลดใหม่ ผมก็ลองโหลดไม่รู้กี่ครั้งแล้วอะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

อีกนิด หรือกรณีดังกล่าวฮาร์ดดิสก์ เสีย ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ผมฟอร์แมตเครื่อง ลงวินโดว์ใหม่ ลงวิสต้าก็เกิดerror ระหว่างลง ลงไม่ได้ ลองเป็นสิบครั้งแล้ว เลยลองลงxp ก็ error อีก เป็นหลายแผ่นแล้ว แต่ xp นี่ error ระหว่างลงแต่ผมก็กด retry เป็นสิบครั้งจนลงเสร็จ ก็เข้าวินโดว์ได้ตามปกติอะครับ
    แรมไม่ดี/แรมปลอม ไม่มีผลกับการดาวน์โหลด ครับ (เป็นที่อย่างอื่น)
    เรื่องอื่นรอท่านต่อไป

Comment

ไม่เกี่ยวกับแรมเลยครับ น่าจะเกิดจากไฟล์เสียมากกว่า หุๆ

Comment

file เสียบางส่วน เป็นปกติของการโหลดอยู่แล้วครับ
        ขนาดโหลดบิทยังเป็นเลยครับ
        โดยพวก image อ่ะตัวดี ต้องโหลดใหม่ ไม่เกี่ยวกะแรมครับ
        Last edited by mooh; 14 Jun 2007, 19:08:55. Reason: พิมผิดทั้งปี

Comment

ผมก็โหลดบิทมาครับ

ไฟล์ก็ไม่น่าจะเสีย เพราะคนอื่นเขาก็ลงกันได้ อีกอย่างผมก็ลองโหลดใหม่เป็นสิบครั้งแล้วครับ

อีกอย่างมันไม่ได้เป็นไฟล์เดียว มันเป็นทุกไฟล์เลยครับ

หรือว่ามันเป็นที่เน็ต เพราะเมื่อก่อน 256 ไม่เห็นเป็น ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 1 m ก็เป็นเลย หรือผมคิดไปเองเนี่ย

โหลดเกมมาลงไม่ได้ซักเกมเลย

Comment

ถ้าโหลดบิทมาลองhash checkดูสิครับถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดแสดงว่าเครื่องคุณมีปัญหา(ไม่เสถียร) เคยเป็นเหมือนกันครับกับDS3 ลดclockก็ไม่หายเลยflash biosใหม่ อาการต่างๆก็หายไปครับ

ไม่ก็ลองหาแรมแบบนี้มาใช้ดูครับ จะได้ไม่โทษแรม หุหุ

Comment

Originally posted by Axus View Post
              ถ้าโหลดบิทมาลองhash checkดูสิครับถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดแสดงว่าเครื่องคุณมีปัญหา(ไม่เสถียร) เคยเป็นเหมือนกันครับกับDS3 ลดclockก็ไม่หายเลยflash biosใหม่ อาการต่างๆก็หายไปครับ

ไม่ก็ลองหาแรมแบบนี้มาใช้ดูครับ จะได้ไม่โทษแรม หุหุ
              โอววว แรมตัวนี้ใช่แรมเทพในตำนานปาวครับ ที่ใน SPD เป็น FFFFFFFFF หายากนะเนี้ย 555+
              *ขำๆๆ

Comment

ลองเช็ค hd ดูยังคับ อาการงี้มันแปลกๆชอบกล ถ้า hd ไม่มีปัญหาลองถอดแรมที่เอามาเพิ่มแล้วบูทเครื่องอ่ะคับ ลองดาวน์โหลดดู ไม่น่าเป็นที่แรมนะคับ ของผมเคยทีแรมเจ๊ง มันไม่บูทเลยคับ

Comment

ไม่เกี่ยวเลยครับ แรมปลอมมันจะมีผลกับการใส่ ใช้ได้หรือไม่ได้มากกว่าครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นๆ

Comment

ว่าแต่ท่านเติมน้ำมันแก๊ซโซฮอลป่าว ถึงได้โหลดแล้วไฟล์เสียทุกรอบ

Comment

ถ้าโหลดBit พวกโปรแกรมต่างๆไฟล์บางส่วนจะเสียเกือบทุกครั้ง(ใช้ Utorrent)
                      แนะนำให้ใช้ Bitcomet จะดีกว่าในครับในกรณีพวกเพลง หรือโปรแกรมนะ

Comment

คือถ้าเป็นการ download ทั่วไปแล้วใช้โปแกรมพวก flashget แบ่งท่อdownloadมา
                        บางทีผมก็เป็นบ่อยๆต้องโหลดซ้ำไหม่ ไม่ก็ปรับเหลือท่อเดียว เพื่อเหลือคุณสมบัติโหลดไหม่
                        ถ้ามันโหลดไม่ได้ก็จะพอแก้ได้ครับ
                        ส่วนbit torrent ถ้ามันhash มันจะมี hash check ยังไงถ้าโหลดแล้วเช็คไม่ได้ 100%
                        มันก็จะโหลดส่วนที่เสียมาเองครับจนกว่าจะครบ 100%นอกเสียจากต้นไฟล์เกิดเสียขึ้นมา
                        ก็จะโหลดไม่ครบ 100%

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
                          ว่าแต่ท่านเติมน้ำมันแก๊ซโซฮอลป่าว ถึงได้โหลดแล้วไฟล์เสียทุกรอบ

Comment

ผมก็ใช้ bitcomet ครับ

ไม่อยากโทษแรมครับ แต่ไม่รู้จะโทษอะไร หาสาเหตุไม่เจออะครับ

ว่าแต่ท่านเติมน้ำมันแก๊ซโซฮอลป่าว ถึงได้โหลดแล้วไฟล์เสียทุกรอบ <---- หมายถึงอะไรครับ หมายถึงการ คล็อค ป่าวครับ ถ้าใช่ ผม คล็อคไม่เป็นครับ

ส่วนพอโหลดเสร็จ ผม hash เช็คเป็นสิบครั้งเลยครับ ก็ปรากฏว่าไฟล์ สมบูรณ์ดีครับ

ลองเช็ค hd ดูยังคับ อาการงี้มันแปลกๆชอบกล ถ้า hd ไม่มีปัญหาลองถอดแรมที่เอามาเพิ่มแล้วบูทเครื่องอ่ะคับ ลองดาวน์โหลดดู ไม่น่าเป็นที่แรมนะคับ ของผมเคยทีแรมเจ๊ง มันไม่บูทเลยคับ<----ผมก็สงสัยฮาร์ดดิสก์อยู่เหมือนกันครับ กับแรม นี่แหละ

เกมที่ลงจากแผ่นก็ error นะครับ ทั้งที่เมื่อก่อนเคยลงได้ แล้วnod 32 เวลาจะแสกนก็ error มันแจ้งว่าไฟล์อะไรไม่รู้ของ nod32 ที่ลงท้ายด้วย 000 เสียหาย

น่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสก์ มีปัญหาป่าวครับ แล้วอาการอย่างนี้เคลมได้มั้ยครับ ผมเพิ่งซื้อมาได้ห้าเดือนเองครับ

Comment

ส่วนที่ผมโทษแรมเป็นอันดับแรกเพราะ ผมเช็คใน cpuz แล้วเป็นอย่างในรูปอะครับ ไม่มีชื่อบริษัทที่ผลิต ไม่มีweek ด้วย แรมของ kington ร้านที่ซื้อผมประกอบทั้งเครื่องเลย ประกัน com7 ด้วย

เหมือนแรมปลอมเลย ผมก็เลยถามว่าแรมปลอมมันทำให้ไฟล์ที่โหลดมาไม่สมบูรณ์รึป่าวอะครับ

เท่าที่ดูในรูปนี่ของผมแรมปลอมมั้ยครับ แรมกรณีอย่างนี้เคลมได้มั้ยครับ

Comment

Working...
                              X