Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิจารณ์ สเปคนี้ให้ที Pentium D

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิจารณ์ สเปคนี้ให้ที Pentium D

CPU - Pentium D935 3.2GHz
    Mainboard - Asrock Conroe1333-D667 R2.0
    Ram - DDR2(667) 512MB. Kingston X 2
    Harddisk - 250 GB (7200) Seagate 7200/100, buffer 8MB IDE
    VGA - 256MB PCIe(16x)Point Of View Chipset : Geforce 7200GS (TD)

การใช้งานส่วนมากก็จะเป็น แปลง File หนังกับการทำงานของโปรแกรม Ulead ส่วนใหญ่ และเล่นเกมส์บ้าง เครื่องเก่าใช้เป็น CPU Celeron 3.06GHz ก็ค่อนข้างพอใจในการทำงาน พอดีได้เปลี่ยนเครื่องใหม่เลยลองเป็นแบบ Dual Core ดูก่อน แต่ก็อยากจะเล่น Core 2 Duo E6420 อยู่แต่ว่าราคามันเท่าตัวเลยลอง PD ดูแต่เท่าที่อ่านมาเห็นตรงกันว่า C2D ดีกว่ามาก ถ้าทำงานอย่างที่ว่ามาข้างต้นนี้ผมควรใช้ตัวไหนมากกว่ากัน แต่ตอนนี้ สั่ง PD935 มาแล้ว

อ่อตอนที่ดู HDD แบบ IDE กะ SATA ตรงนี้ตัวไหนเร็วกว่ากันครับหมายถึง HDD ตัวเดียวเห็นแบบ SATA มันเขียนว่า 7200/133 ตรงนี้มันจะทำงานได้เร็วกว่าไหมครับ

และ MainBoard ตัวที่ผมเลือกอยากทราบว่าเสถียรไหมรึว่าค่อนข้างมีปัญหา รึเปล่าช่วยพรีวิวอีกที

มาถึงในส่วนของ VGA ตัวนี้ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ส่วนมากก็ dotA กะ ลินเนจ

สุดท้ายนี้ถ้าเงินยังเหลืออยากลอง E6420 - 2.13GHz อยากฟังแบบบ้านๆไปเลยอ่าไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่
    CPU PentiumD935 กับ Core 2 Duo E6420 การทำงานตามที่กล่าวมาตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

C2D รุ่นล่างสุด ยังแรงกว่า PD ที่แรงที่สุด

** ถ้าอยากเล่น ลินเนจ ลื่นปริ๊ด ต้อง 7600GS ขึ้นไป

Comment

การ์ดจอไปเล่นพวก 7300gt เถอะ ไม่ก็ 8500gt ส่วน cpu เล่น E2140 ก็ดีกว่า 935 อีก

Comment

PD ไม่น่าเล่นอย่างแรง

Comment

เล่น E2140 หรือ E2160 ก็ได้ครับ แรงกว่า
          Last edited by อิมพีเรียล; 15 Jun 2007, 23:17:12.

Comment

256MB PCIe(16x) 7600GT (TD, DDRIII) Point Of View

ตัวนี้ port ต่อ monitor มันตัวไหนหรือ คับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่

แต่สั่ง PD935 มาแล้วอีก 2 - 3 เดือนจาเอา E6420 ลุ้นๆ

Comment

อ่อ อยากได้ จอ flat หรือ CRT 19'' หาซื้อได้ที่ไหนมือ 1 อ่า

Comment

หายากแล้วนะ CRT 19''

เอา LCD ก็ได้ครับ

Comment

คือ ไม่ชอบ LCD ที่เป้น wide อ่าถ้าธรรมดาก็แพงพอควร

Mainboard - Asrock Conroe1333-D667 R2.0 รุ่นนี้เป็นไงบ้าง

Comment

p D ไม่ไหวหลอกคับ ร้อนกว่า c2d อีก ผมยังจะเปลี่ยนเปน e6400
                    ผมก็เล่นเกมบ้าง เขียนแบบ แปลไฟ c2d ดีดีกว่าคับ หาแรม บัสสูงๆหน่อย okเลย

Comment

เหอๆ บอร์ดตัวเดียวกับผมครับ

รับ SATA2 ส่งข้อมูลที่ 3 เลยครับ

แต่ผมใช้ E2140 OC ไปที่ 2.67 อ่านะ แค่นี้ แร๊งง แล้วว

อ้อผม เข็ดกับ PD แล้วครับ ร้อนงัก
                      มาใช้เจ้านี่ ขนาด OC แล้วยังเย็นกว่า

บอร์ดตัวนี้ถือว่าคุ้มในระดับล่างสุดๆ ครับ

รับ Dual Ram DDR667 SATA2 SoundOn7.1 Gagabitlan 1000/100/10
                      แถมด้วย Display On แจ่มๆ อ่ะ
                      Last edited by touchz; 17 Jun 2007, 05:35:37.

Comment

ระหว่างe6420กันPD.945 เดิมๆไม่คล๊อกอันไหนแรงกว่าประมวลผลได้ที่ละเยอะๆพอดีผมจะเอาไปทำเซิพครับช่วยที

Comment

อ้าว เวงกำแล้วสิเนี่ย Pentium D มีปัญหาเรื่องความร้อนหรือ - -"

ตัว celeron 3.06 ผมชอบเปิดบอทไว้ 6 วันพักเครื่อง 1 วัน

แสดงว่า PD คงเปิดข้ามวันแบบนั้นไม่ได้เลยใช่ไหมเนี่ย - -

อยากได้ E6420 แจงๆๆๆ

Comment

อ้าว เวงกำแล้วสิเนี่ย Pentium D มีปัญหาเรื่องความร้อนหรือ - -"

ตัว celeron 3.06 ผมชอบเปิดบอทไว้ 6 วันพักเครื่อง 1 วัน

แสดงว่า PD คงเปิดข้ามวันแบบนั้นไม่ได้เลยใช่ไหมเนี่ย - -

อยากได้ E6420 แจงๆๆๆ

Comment

ลองใช้ E2140 ดูจิ ดีกว่า เย็นกว่า P.D พอสมควรแต่ราคาพอๆกั

Comment

Working...
                              X