overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ถ่านเมนบอร์ด มันหมดเร็วเป็นเพราะอะไรครับ

OverclockZone Member

Default ถ่านเมนบอร์ด มันหมดเร็วเป็นเพราะอะไรครับ

คือเครื่องน้าผม ผมเปลี่ยนให้ แต่3-4เดือนก็หมดแล้วอะ
    mb ของ asus p4s800d อะ นานแล้วนะ น้าบอกมันหมดเร็วมาตั้งแต่ที่ซื้อมาแล้วอะ
    น้าบอกตอนแรกก็โทรตามช่าง ช่างมันเปลี่ยนให้แล้วก็บอกว่าถ้าเป็นอีกก็ให้กด f2 เพื่อให้เข้าวินโดได้
    น้าผมก็กด f2 อย่างเดียวเลย แล้วผมดีช่วงนี้ผมมาอยู่กับน้าผมเลยเปลี่ยนให้ แต่ก็ตามที่บอก3-4 เดือนก็หมดแล้วอะ
    เลยอยากรู้มันเป็นเพราะอะไร แล้วจะมีปัญหาอะไรป่าวอะ แต่ตอนนี้มันหมดประกันแล้วนี่ดิเลยไม่รู้จะทำไง

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

เป็นถ่าน CMOS ยี่ห้ออะไรเหรอครับ

เคยเป็นเหมือนกันใช้อยู่ยี่ห้อหนึ่ง ตอนนั้นไม่ประสีประสารู้แค่ว่าหมดก็เปลี่ยน ตอนหลังถึงได้มมารู้ว่ามันไม่หมดเร็วขนาดนั้น(บางคนใช้ 4-5 ปี ด้วยซ้ำไป) เลยลองเปลี่ยนยี่ห้อใช้...อ้าวหายแหะ

ถ่านต้องเป็นแบบ recharge นะครับ เพื่อนบอกมาผมก็ไม่เคยสังเกตุว่ามันมีแบ่งประเภทด้วย นึกว่ามันรีชาร์จทั้งหมด

แล้วแบบ recharge นี่มันดูไงครับ แล้วมียี่ห้อไรแนะนำป่าวอะ
    แปลว่าร้านแถวบ้านน้ามันไม่ใช่แบบ recharge เหรอนี่ พึ่งรู้นะเนี่ยว่ามันมีแบ่งประเภทด้วย

OverclockZone Member top41's Avatar

ของผมก็หมดเร็วฮับ
    เปิดเครื่องทุกครั้งต้องเข้าไปตั้ง raid ใหม่หมด
    -*-
    ก็ทนใช้ไป เลยไม่ได้ปิดเครื่องเท่าไหร่เลย

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ผมใช้มา 5 ปียังไม่หมดเลย เครื่องเก่าอ่ะ เหอๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เมนบอร์ดไม่ประหยัดไฟเบอร์5

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    เมนบอร์ดไม่ประหยัดไฟเบอร์5

มีถ่านแบบ rechargeable ด้วยเหรอครับ ผมนึกว่ามันเป็นแบบใช้แล้วหมดไปเหมือนถ่านธรรมดา

อ้อ แล้วไม่ทราบว่าถ้าตั้งค่าบ่อยๆแล้วถ่านจะหมดไวเหมือนกับถ่านเซฟเกมที่อยู่ในตลับ gameboy หรือเปล่านะครับ ถามดูเฉยๆน่ะครับ

OverclockZone Member Captain MiKE's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

recharge ไม่เคยได้ยินเลยนะครับ
    ถ่านเมนบอร์ดมันจะเป็นเม็ดกระดุมใหญ่ๆ แบบใช้หมดแล้วเปลี่ยนไม่มี recharge ครับ ส่วนใหญ่ใช้อย่างต่ำน่าจะเป็นปีครับ
    ที่ใส่แล้วหมดเร็วเคยถามช่างที่พันทิพย์ เค้าบอกว่าเป็นเพราะมีไฟรั่วครับ ถ่านเลยเสื่อมเร็ว

ปกติเวลาปิดเครื่องถอดปลั๊กเลย หรือว่าแค่ปิดสวิต์ชครับ
    ถ้าไม่ได้ถอดปลั๊กลองเอาไขควงวัดไฟ มาจิ้มใส่หลังเคสดูว่ามีไฟวิ่งเข้ามาอยู่หรือเปล่า ถ้ามีลองกลับหัวปลั๊กไฟดูครับ

เพิ่มเติมอีกนิด อาจลองหาแบตมียี่ห้อมาลองเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ เช่น ของ panasonic ครับ
    เพราะบางทีแบตจีนบางครั้งไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไหร่
    Last edited by Captain MiKE; 16 Jan 2010 at 14:24:21.

OverclockZone Member pramook's Avatar

ถ้าหมดเร็วน่าจะของปลอมนะครับ...ของผมมากกว่า 5 ปี

OverclockZone Member marszee's Avatar

ผมก็ไม่เห็นเคยหมดนะ

OverclockZone Member iZenn's Avatar

เพิ่งเปลี่ยนไป ครั้งแรก ตอน เดือนที่แล้ว คับ ตั้งแต่ซื้อ mb มา ประมาณ 3-4 ปี แล้ว เพิ่งจะได้เปลี่ยน

ตอนนี้จะหมดดีแล้วคับ เน่ามากๆๆ ไม่รู้โดนหลอกขายรึป่าว 3 เดือน เอง

เดี่ยวนี้ ต้องกด F1 กดเข้าวินโดส และต้อง ตั้งวัน เดือน ปี และเวลา ตลอดเลย หลังเข้าวินโดส ได้

OverclockZone Member เรกะกอร์ฟ's Avatar

เปิดเครื่องตลอดครับ 24ชั่วโมง/7วัน/30วัน/365วัน ปิดพักซัก 3 ชั่วโมง

ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ

เครื่องลูกในร้าน บางเครื่องหมดไว มาก

ลองแกะมาประกอบใหม่ ก็พออยู่ได้นานหน่อย

ตามที่ท่านข้างบนว่าไว้คือ ไฟมันรั่วครับ

OverclockZone Member zlatan08's Avatar
    เกาะไซปัน เกาหลีใต้

บอร์ดเก่าผมใช้มา7ปี ยังไม่มีทีท่าว่าจะหมดเลยนะครับ

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

บอร์ดเก่าผมก็ประมาณ 3 ปี ยังไม่เคยหมดเลยครับ ใช้ตั้งแต่แกะกล่องบอร์ดเลยอะ

OverclockZone Member themoopean's Avatar

+.+

OverclockZone Member Geil's Avatar

ข้ามปี

OverclockZone Member SCGMAX's Avatar
    Rama2, Bangkok, Thailand

ไฟรั่วด้วยคนคับ รื้อประกอบใหม่ วางบอร์ดดีๆคับ เอาสก๊อตเทปแปะ อิอิ

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

6ปีเเล้ว ยังดีอยู่

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    tonghadyai.com / Suzuki SA-TOOR Club / HatyaiZ Bike

ถ้าเปลี่ยน Battery ใหม่แล้ว ไม่หาย
    มันเป็นอาการของ C ที่กรองและเก็บประจุ ไป CMOS เสื่อมครับ ทำให้เกิดการลัดวงจรอย่างอ่อนๆ ภายใน C ทำให้ Battery CMOS หมดเร็วครับ

กรณีที่ C ลัดวงจรมากๆ จะทำให้หมดอย่างรวดเร็ว (ถึงเปลี่ยน Batt ใหม่ก็เถอะครับ) ถอดปล๊กออกครั้งนึ่งก็ต้องมาตั้งค่าใหม่

Bookmarks

Bookmarks