Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขี้เกียจตั้ง ip บ่อยๆ ทำไงดี งง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขี้เกียจตั้ง ip บ่อยๆ ทำไงดี งง

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมมีโน๊ตบุ๊คอยู่ตัว ยกไปยกมาระหว่าง ที่บ้าน กับที่ทำงาน
    ทีนี้ ที่ทำงาน ใช้ leased lined โดย กำหนด ip ตายตัวไว้ เป็น 172.1.xx.xx ห้ามเปลี่ยนเด็ดขาด
    เดี๋ยวชนกะชาวบ้านเขา
    พอมาที่บ้าน ใช้ adsl อันนี้สบายหน่อย เลือกออโต้ได้เลย
    แต่มันรำคาญตรงที่ว่า ทุกเช้า เวลามาทำงานแล้วต้องตั้ง ip ใหม่ทุกครั้ง
    ใครพอจะช่วยผมได้บ้างครับ

เอาสคริปมั้ย pm มาโลด

Comment

แปลกดี เครื่องผมไม่เห็นต้องไปยุ่งอะไรกับ ip เลย

Comment

กลับมาบ้าน แล้วเซทเราเตอร์ ให้เป็น IP รูปแบบเดียวกับที่ทำงาน เป็น 172 เหมือนกัน คราวนี้ ก็Fix ตายตัวเลย

ที่ทำงานท่าน ไม่ได้ใช้ระบบ DHCP เหรอ?

Comment

ทำไมต้องตั้งใหม่ด้วยอ่ะไม่เข้าใจปกติถ้าตั้งก้อครั้งเดียวน้า

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
            กลับมาบ้าน แล้วเซทเราเตอร์ ให้เป็น IP รูปแบบเดียวกับที่ทำงาน เป็น 172 เหมือนกัน คราวนี้ ก็Fix ตายตัวเลย

ที่ทำงานท่าน ไม่ได้ใช้ระบบ DHCP เหรอ?
            ใช่ครับลองตามนี้ดูซิครับ

Comment

Working...
            X