Announcement

Collapse
No announcement yet.

Raid 0 มันคืออะไร แล้วทำแล้วมันดียังไงอ่ะครับ ผมสงสัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นี่แหละครับ เป็นการตอบคำถามที่ยอดเยี่ยมที่สุดครับ เอาไปทำรายงานส่งอาจารย์ได้เลย อิอิอิ

Comment

Originally posted by mossolo View Post
      ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับ คือผมอยากรู้อีกอย่างนึงว่า การทำ Raid0 ต้องทำยังไงครับ (ขอวิธีทำแบบละเอียดหน่อยครับ) แล้วจำเป็นไหมต้องใช้ Harddisk ยี้ห้อเดียวกัน ขนาดเท่ากัน
      ช่วยบอกผมหน่อยครับ

Comment

ต้องขอถาม เจ้าของกระทู้ เพิ่มเติม ว่า
        ใช้เมนบอร์ด ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ
        เพื่อจะได้รู้ว่า เมนบอร์ด สนับสนุน ในการ ทำ RAID 0 หรือเปล่า

อีกอย่างเมนบอร์ด บางรุ่น
        นำ HDD แบบ IDE 2 ลูก มาทำ RAID 0 ได้ หรือ นำ HDD แบบ S-ATA 2 ลูก มาทำ RAID 0 ได้

แต่บางรุ่น จะทำ RAID 0 ได้ ก็ต่อเมื่อ HDD เป็น แบบ S-ATA เท่านั้น

การทำ RAID 0 แบบลง Windows XP ใหม่หมด
        - เครื่อง คุณต้องมี Floppy Drive
        - ต้องเตรียม driver สำหรับ ทำ RAID 0 ล่วงหน้า ในแผ่น Floppy Disk
        - ที่สำคัญ ข้อมูลเก่าหายหมดนะครับ เพราะฉนั้น ต้องสำรองข้อมูลก่อนทำ RAID 0

การทำแผ่น driver
        ถ้ามีแผ่น CD-ROM ที่แถมมากับเมนบอร์ด
        จะมี driver สำหรับ ทำ RAID มาให้พร้อมอยู่แล้ว
        แต่ก็ควรเตรียม download จาก web site ผู้ผลิต เพิ่มขึ้นมาอีกต่างหาก
        สำรองในกรณี ถ้า driver ที่มากับแผ่น CD-ROM ใช้ไม่ได้

การทำ RAID 0 ผมไม่เคยทดลองทำ ในกรณีที่ HDD แต่ละลูกต่างยี่ห้อกันนะครับ
        แต่คู่มือก็ไม่ได้ระบุ หรือ ห้ามไว้ ว่า ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันเท่านั้น

ทำไมถึงต้องใช้ HDD ขนาด เท่ากัน
        ต่างขนาดกันไม่ได้หรือ
        ได้ครับ แต่คุณจะสูญเสียพื้นที่ HDD ไปโดยเปล่าประโยชน์
        เพราะ การทำ RAID 0
        จะคิดนับ ขนาด HDD ลูกที่เล็กที่สุด เช่น
        40 GB + 80 GB = 80 GB ( ไม่ใช่ 120 GB )
        40 GB + 160 GB = 80 GB ( ไม่ใช่ 200 GB )
        40 GB + 250 GB = 80 GB ( ไม่ใช่ 290 GB )

อ่านเพิ่มเติมที่นี้ครับ
        http://www.antthai.com/home/article/RAID_Tech(1).htm

สูตรคำนวณ ขนาดความจุ RAID 0 = C ( ขนาดความจุของฮาร์ดดิสก์ตัวที่น้อยที่สุด ) x N ( จำนวนฮาร์ดดิสก์ในอะเรย์)

ยกตัวอย่างเช่น มีฮาร์ดดิสก์จำนวน 4 ตัว ต้องการทำเป็น RAID-0 โดยมีขนาดต่างๆ กัน ดังนี้

ยกตัวอย่างเช่น เรามีฮาร์ดดิสก์จำนวน 4 ตัว ที่จะนำมาต่อใช้งานในลักษณะ RAID 0 โดยมีขนาดต่างๆกันดังนี้ 100 GB, 120 GB, 200 GB และ 250 GB จำนวนความจุของ Disk array ทั้งหมด เท่ากับ 400 GB (100x4) ไม่ใช่ 670 GB (100+120+200+250) ซึ่งจะเห็นว่าขนาดความจุจริงหายไปถึง 270 GB ดังนั้นในการใช้งาน RAID 0 โดยไม่ทำให้พื้นที่การจัดเก็บหาย ไปจึงควรนำเอาฮาร์ดดิสก์ที่มีขนาดเดียวกันทุกตัว (ถ้าเป็นรุ่นเดียวกันและยี่ห้อเดียวกันได้ก็ยิ่งดีเพราะฮาร์ดดิกส์ทุกตัวจะได้ มีค่า Access Time และแคชเมมโมรี่เท่ากัน)

Comment

Originally posted by โจ้ View Post
          ต้องขอถาม เจ้าของกระทู้ เพิ่มเติม ว่า
          ใช้เมนบอร์ด ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ
          เพื่อจะได้รู้ว่า เมนบอร์ด สนับสนุน ในการ ทำ RAID 0 หรือเปล่า

อีกอย่างเมนบอร์ด บางรุ่น
          นำ HDD แบบ IDE 2 ลูก มาทำ RAID 0 ได้ หรือ นำ HDD แบบ S-ATA 2 ลูก มาทำ RAID 0 ได้

แต่บางรุ่น จะทำ RAID 0 ได้ ก็ต่อเมื่อ HDD เป็น แบบ S-ATA เท่านั้น

การทำ RAID 0 แบบลง Windows XP ใหม่หมด
          - เครื่อง คุณต้องมี Floppy Drive
          - ต้องเตรียม driver สำหรับ ทำ RAID 0 ล่วงหน้า ในแผ่น Floppy Disk
          - ที่สำคัญ ข้อมูลเก่าหายหมดนะครับ เพราะฉนั้น ต้องสำรองข้อมูลก่อนทำ RAID 0

การทำแผ่น driver
          ถ้ามีแผ่น CD-ROM ที่แถมมากับเมนบอร์ด
          จะมี driver สำหรับ ทำ RAID มาให้พร้อมอยู่แล้ว
          แต่ก็ควรเตรียม download จาก web site ผู้ผลิต เพิ่มขึ้นมาอีกต่างหาก
          สำรองในกรณี ถ้า driver ที่มากับแผ่น CD-ROM ใช้ไม่ได้

การทำ RAID 0 ผมไม่เคยทดลองทำ ในกรณีที่ HDD แต่ละลูกต่างยี่ห้อกันนะครับ
          แต่คู่มือก็ไม่ได้ระบุ หรือ ห้ามไว้ ว่า ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันเท่านั้น

ทำไมถึงต้องใช้ HDD ขนาด เท่ากัน
          ต่างขนาดกันไม่ได้หรือ
          ได้ครับ แต่คุณจะสูญเสียพื้นที่ HDD ไปโดยเปล่าประโยชน์
          เพราะ การทำ RAID 0
          จะคิดนับ ขนาด HDD ลูกที่เล็กที่สุด เช่น
          40 GB + 80 GB = 80 GB ( ไม่ใช่ 120 GB )
          40 GB + 160 GB = 80 GB ( ไม่ใช่ 200 GB )
          40 GB + 250 GB = 80 GB ( ไม่ใช่ 290 GB )
          ผมใช้เมนบอร์ด ASRock ALiveNF6G-VSTA อ่ะครับ ทำได้ไหมครับ

Comment

เพิ่มเติมอีกหน่อยนึงครับ ผมก็เพิ่งทำเสร็จสดๆ ร้อนๆ เลยครับ เป็น Raid 0 ฮาร์ดดิสก์ 2 ลูกครับ เลยเอามาเล่าสู่กันฟังเผื่อคนอยากรู้ครับ

ของผมจะมีเมนู Raid ใน Bios สามารถ เปิดใช้ Raid ได้เลย โดยการกด F4 เพื่อ Create Raid เมื่อสร้าง Raid 0 แล้ว ก็ใช้โปรแกรมแบ่ง Partition อะไรก็ได้แล้ว (ของผมใช้ Partition Magic 8.05 ที่อยู่ในแผ่น Hi'ren boot 8.3) เมื่อแบ่ง Parition และ Format เสร็จ ก็เริ่มติดตั้ง OS ได้ตามปกติ

สำหรับ Windows Vista สามารถเตรียม Driver ใน Flash Drive, Floppy Disk, หรือ CD Rom ได้ทั้งหมดครับ เวลาลงก็ลงปกติครับ แต่จะมาหยุดตรงที่ให้เลือก Partition ครับ Vista จะมองไม่เห็น Harddisk ครับ ต้องกดตรง Driver ตรงมุมซ้ายล่าง แล้วเราก็สามารถใส่ตำแหน่งของ Raid Driver ได้ว่าอยู่ที่ใด เมื่อเซ็ต Driver เสร็จแล้ว Vista จะมองเห็น Harddisk แล้วก็เลือก Partition เพื่อติดตั้งตามปกติครับ

สำหรับ Windows XP ก่อนทำ Raid ผมก็ได้ศึกษาการทำจากบอร์ดนี้พอสมควร คือต้องกด F6 เมื่อติดตั้ง เพื่อที่จะเซ็ต Raid Driver ก็กดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง บางท่านก็บอกให้เอาโปรแกรมที่เป็น Windows XP ดั้งเดิมแบบ Full ที่ไม่ใช้ SP2 บ้าง บางท่านก็บอกว่า SP2 ไม่สามารถเซ็ตได้บ้างเพราะว่าไม่มี Driver ผมก็ศึกษาเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ จนมาถึงเวลาเซ็ตจริงๆ

ส่วน Windows XP ต้องมี Raid Driver ซึ่งต้องอยู่ใน Floppy Disk อย่างเดียวต้องโหลดจากเนตแล้วเตรียมไว้ แล้วก็เสียบไว้ใน Driver A: เลยครับ
            เริ่มตั้งแต่เปิดเครื่อง แล้วให้ Boot from CD เลยครับ XP จะโหลดโปรแกรมไปเรื่อยๆ จะถึงเวลากด F6 เพื่อโหลด Raid Driver ผมกดเท่าไรก็ไม่ติดครับ(ไม่ตอบสนอง) ต่อมาก็เป็น F2 เพื่อโหลด Auto Mate อันนี้ไม่รู้อะไรครับ (กดเข้าไปก็ทำอะไรไม่ได้เลย เลยต้องออกมาซะงั้น) แล้วก็โหลดต่อไป จนมาถึงขึ้นตอนให้เลือก Partition ครับ มันบอกว่ามองไม่เห็น Folder ที่สำหรับติดตั้ง แล้วใน คอลั่มที่ 2 จะบอกว่า (None) คือไม่เห็น Partition
            ในคอลั่มต่อมา XP จะให้กด S ครับ เพื่อให้เซ็ต Driver (ถ้าคนไม่สังเกต ก็จะไม่เห็นตรงนี้ครับ เพราะว่าส่วนมากคิดว่า Raid Driver จะเซ็ตตั้งแต่ตอนให้กด F6 แล้ว) เมื่อกด S แล้ว XP ก็จะโหลด Raid Driver ใน Driver A เลยทันที (ใจชื้นขึ้นมาหน่อยครับ) เมื่อโหลด Driver เสร็จ XP ก็จะมองเห็น Partition ทั้งหมดเลยครับ ต่อมาก็ติดตั้ง XP ตามปกติแล้วครับ

ผมเลยเล่นมัน 2 OS เลยครับ เป็น Vista 64 bits กับ Windows XP SP2

ปล. มันเป็นประสบการณ์ครับ เพิ่มทำครั้งแรก แล้วก็ทำได้เลย เลยเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อคนที่กำลังจะทำ Raid ครับ

Comment

Originally posted by mossolo View Post
              ผมใช้เมนบอร์ด ASRock ALiveNF6G-VSTA อ่ะครับ ทำได้ไหมครับ
              ได้ครับ

Comment

สุดยอดเลย คำตอบคุณ โจ้ มันยิบมากๆๆ

Comment

ซื้อ Asus P4P800 SE มา กะว่าจะลองต่อ raid0 ดูบ้าง
                  นี่ดูคู่มือแล้วรู้สึกว่าจะต้องใช้ SATA ถึงจะต่อได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ?
                  ผมมีแต่ HDD IDE ธรรมดาสองลูก พอมีทางได้ใช้ raid ไหมครับ?
                  หรือต้องเปลี่ยนสถานเดียวเลย?

ขอบคุณมากครับ

Comment

เล่นมาจนเลิกเล่นแระ มันก็ดีนะ แต่ถ้าไม่จำเป็น เล่นธรรมดาก็ได้

Comment

Raid 0 มันดีอย่างนี้นี่เอง..
                      ผมเลยใช้มา 4ปีแล้วครับ.. ทีแรกใช้บอร์ด478 ASUSU P4P800SE vs Seagate SATA150/80GB*2
                      เมื่อ 2วันก่อนผมเปลี่ยนบอร์ดเป็น AM2 ECS Nforce4M-A แต่ยังใช้ฮาร์ดดิส 2ลูกเดิม
                      เมื่อใช้แล้วติดใจมากๆ ต่อไปจะเอา SATA300*4 มาทำ Raid 0 เพื่อให้เร็วขึ้นไปอีกขั้น..

แต่ทั้งหมดนี้จงคิดไว้อย่างว่า ข้อมูลงานที่สำคัญควรแบคอัพเก็บไว้ในฮาร์ดดิสอีกลูกหนึ่งเสมอ แต่สำหรับผมมีที่เก็บ 3ที่ครับเพื่อความปลอดภัยยิ่งขึ้นอันนี้ไม่เกี่ยวกับความเร็ว เพราะส่วนตัวเคยมีประสพการณ์ที่เลวร้าย ขนาดว่าเก็บสำรองไว้ 2ที่ยังพลาดจนได..้

Comment

ความจริงมันก็ช่วยได้นะเวลาทำอะไรที่ต้องการ Harddisk ตลอดเวลา
                        คือ ไรท์ DVD, โหลด Bit, เปิด Web ไปด้วยพร้อมๆ กัน มันใช้ Harddisk ตลอดเวลา
                        แต่ก่อนบางที ใช้พร้อมกัน 3 อย่าง Harddisk มันอ่านและเขียนไม่ทัน แล้ว Buffer ตอนไรท์ DVD มันลดจนหมด แต่ตอนนี้หมดปัญหานี้แล้ว

Comment

ถามแบบไม่รู้น๊ะครับ

ส่วนใหญ่คนที่ใช้ Raid0 เนี่ย เอาไว้เน้นลง OS+game เพื่อบูทเร็วทำงานเร็ว
                          หรือว่า เอาไว้เก็บข้อมูลครับ

ถ้าคิดแบบบ้านๆอย่างผม เอาไว้ลง os+game แล้วเอาHD ลูกโตๆอีกสักลูกไว้เป็น backup

แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัด นอกจากเรื่องการศูนย์หายของข้อมูล
                          น่าจะเป็นค่าไฟ(ในกรณีที่เปิดทั้งวัน) เพราะค่าไฟเพิ่มตามจำนวน HD ที่ต่อ raid ถูกไหมครับ??

Comment

Originally posted by Doy View Post
                            ถามแบบไม่รู้น๊ะครับ

ส่วนใหญ่คนที่ใช้ Raid0 เนี่ย เอาไว้เน้นลง OS+game เพื่อบูทเร็วทำงานเร็ว
                            หรือว่า เอาไว้เก็บข้อมูลครับ

ถ้าคิดแบบบ้านๆอย่างผม เอาไว้ลง os+game แล้วเอาHD ลูกโตๆอีกสักลูกไว้เป็น backup

แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัด นอกจากเรื่องการศูนย์หายของข้อมูล
                            น่าจะเป็นค่าไฟ(ในกรณีที่เปิดทั้งวัน) เพราะค่าไฟเพิ่มตามจำนวน HD ที่ต่อ raid ถูกไหมครับ??
                            ผมไม่รู้ว่าคนอื่นคิดอย่างไรนะครับ
                            แต่ผมว่าแล้วแต่จะคิดครับ

จริงครับ ที่เสียงค่าไฟเพิ่ม
                            ก็เหมือนกับคนที่เพิ่ม แรม, การ์ดจอ, Soundcard หรือ Harddisk ทั่วไปอ่ะครับ เช่นเพิ่มแรม ก็กินไฟเพิ่ม ใส่การ์ดจอเพิ่มเล่นเกมส์ ก็กินไฟเพิ่ม OC แรงๆ กินไฟเพิ่ม เพิ่ม Harddisk ก็กินไฟเพิ่ม

คิดง่ายๆ ครับ ใช้ Harddisk 2 ตัวที่ไม่ได้ต่อ Raid แต่โหลดบิด กับ ต่อ Raid แล้วโหลดบิด เปิดไว้ทั้งวันทั้งคืน มันก็กินไฟเท่ากัน

ทุกอย่างสำหรับคอมพิวเตอร์ทั่วไป ที่เหมือนกันหมดคือ เพิ่ม Hardware ทุกอย่างเพื่อทำให้เครื่องมีประสิทธิภาพ มันต้องแลกด้วยการเสียค่าไฟเพิ่มทั้งนั้นแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น Ram VGA Sound

Comment

ความรู้ล้นบอร์ด จดๆๆๆ

Comment

ผมก็ทำไม่ได้ซักทีเหมือนกันครับ raid 0 เนี่ย ทำจนทนไม่ไหวแล้ว

มันติดอยู่ตอนที่วินโดว์มองไม่เห็นเนี่ยแหละ ไดร์เวอร์ก็ทำเรียบร้อยแล้ว

เด๋วจะหา Partition Magic มาลง หาโหลดดูก่อน

Comment

Working...
                                X