Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความร้อน e6420 กะ asus p5b

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปิดแอร์ 25c ... E6300 กับ Zalman 9700 NT ... Idle = 23c - 25c ... Load 27c - 31c

sigpic

Comment

คือผมพึ่งซื้อคอมมาใหม่ไม่ทราบว่าโปรแกรมที่ใช้ตรวจวัดความร้อนCPU
      รอบของพัดลม และความร้องของVGAบ้างครับ
      ของผมใช้Core2Duoอ่ะครับ

Comment

Originally posted by อาร์ท View Post
        ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่า
        - อุณหภูมิห้องขณะนั้น อยู่ที่เท่าไร
        - รอบพัดลมของ CPU อยู่ที่เท่าไร

ในเมนบอร์ดของ ASUS จะมีเรื่อง
        CPU Q-Fan Control
        ถ้า enable ไว้
        มันจะปรับรอบพัดลม ขึ้นลง ตามการทำงานของ CPU
        CPU ทำงานมาก รอบพัดลม จะปรับเร็วขึ้น
        CPU ทำงานน้อย รอบพัดลม จะปรับช้าลง

ถ้า disable จะปรับรอบพัดลมเร็วสุดตลอดเวลา

แต่บางกรณีเราเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ

ไม่ได้ใช้ CPU รันโปรแกรมอะไรหนักๆเลย
        แต่ทำไม อุณหภูมิยังสูงอยู่

ให้ดูคำสั่ง CPU Target Temperature ครับ
        ของผมถูกตั้งไว้ที่ 65 องศา
        การตั้งไว้แบบนี้ หมายความว่า
        ถ้าอุณหภูมิไม่สูงถึง 65 องศา
        รอบพัดลมจะไม่ถูกปรับให้เร็วขึ้นเลยครับ

ถ้างั้นทดลองปรับค่านี้ ให้ต่ำสุดดูนะครับ

แต่ถ้าปรับแล้ว คุณมีปัญหาเสียงพัดลมที่ดังขึ้น หรือ อยากให้อุณหภูมิเย็นสุดเท่าที่จะทำได้
        อันนี้คงต้องเปลี่ยน Heatsink ใหม่ ที่มีระบบท่อ heatpipe รวมอยู่ด้วย
        CPU Q-Fan Control กดปิดแล้ว

แต่ CPU Target Temperature อันนี้ ไม่มีอ่า

รอบพัดลมขึ้น 2600 กว่าๆ

เปิดแอร์ที่ 25 องศา

ความร้อน ประมาณ 40 ปลายๆ อ่าครับ เปิดฝาเดสไว้นะครับ

ถ้าปิดฝาเคส จะอยู่ประมาณที่ 50+ อ่าครับ
        Last edited by unix; 21 Jun 2007, 13:44:43.

Comment

ของผมนะ E6600 P5W DH Deluxe
          ไม่ OC เปิดเครื่องมา
          มัน 60 ตู้มเลย เข้าไปเชคในไบออส
          ตอนนี้หมดปัญญาทำแล้ว
          ใช้ๆไป พังซื้อใหม่
          . . .
          ผมหมดปัญญาแล้วจริงๆ

Comment

CPU Q-Fan Control กดปิดแล้ว

แต่ CPU Target Temperature อันนี้ ไม่มีอ่า

รอบพัดลมขึ้น 2600 กว่าๆ

เปิดแอร์ที่ 25 องศา

ความร้อน ประมาณ 40 ปลายๆ อ่าครับ เปิดฝาเดสไว้นะครับ

ถ้าปิดฝาเคส จะอยู่ประมาณที่ 50+ อ่าครับ
            น่าจะปกติแล้วนะครับ เปิดฝาเคสของด้านป่าวครับ

Comment

ผมก็ใช่บอร์ดตัวนี้ ผมว่าเซ็นเซอร์มันเพียนนะครับ ขนาดผมใช้ซิงค์ของtermaltake ตอนแรกมันขึ้น50กว่า จับที่ซิงค์ไม่ร้อนเลย ผมไม่ได้OCเหมือนกัน แต่flash bios ก็ลดลงมาหน่อยครับ ก็ทนใช้มันหน่อยเสียค่อยเปลี่ยนรุ่นอื่น

Comment

กำลังดู ๆ Board P5B อยู่ ดูอยู่หลายตัว เห็นที่ thanni 4300 บาท มาอ่านในนี้ก็มีความรู้ขึ้น

Comment

Originally posted by 45541865 View Post
                  ของผม e6300 กับ p5b-e ทิ้งไว้เฉยๆ 50-55 ถามสภาพอากาศอะครับ ซิงค์เดิม ๆ
                  ประมาณนี้คับ แบบเดิมๆนะ
                  ผมใช้ e6320 + p5b

Comment

ของผม E6300+TT Silantower / Biostar TForce 965PT เดิมๆ ประมาณ 35 ถ้าลาก บัส 450 อยู่ที่ 37-40
                    E2140ที่ใช้ก็ไม่เกิน40 ที่บัส 400
                    อุณหภูมิห้อง 30องศาครับ ไม่แอร์

Comment

ลืมทาซิลิโคนป่าวเพ่ ร้อนตับแลบ

ของผม E6420 เนี่ย ไว้เฉยๆไม่เคยเกิน 45 ซะที ขนาดเดือนเมษา นะ

ช่วงนี้ แค่ 33-40เอง

Comment

Working...
                      X