Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 3600+ 65nm ร้อน 63-65องศา เพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 3600+ 65nm ร้อน 63-65องศา เพราะอะไรครับ

คือผมเพิ่งซื้อมา เพิ่งติดตั้งก็ลองบูทเข้า เช็คอุณภูมิทั้งใน Bios แล้วก็ Everest Speedfan

มันคงที่แถว ๆ 63-65 เลยครับ ติดไม่แน่นก็ไม่น่าใช่ เพราะล๊อคสนิทอย่างรุนแรงครับ (ติดง่าย)

ซิลิโคนก็ของเดิมที่ติดมากับซิงค์ตอนแกะกล่องเลย มันเป็นเพราะไอ้นี้รึเปล่าครับเนี้ย ถ้าใครเคยเป็น

ลองบอกวิธีแก้ด้วยนะครับ

ซิลิโคนดิมนั้นผมไม่เคยใช้เลยอ่ะ
    ลองหาซิลิโคนใหม่ดิครับ
    พวก MX-1 น่าจะดี
    ถ้าอยากเย็นแบบนิ่งๆ
    ก็ลองเปลี่ยนซิงค์
    เขาบอกว่า HR-01 ดีใคตรๆ

Comment

อันนี้นะ

Comment

ลองขัดซิลิโคนออกแล้วใส่อันใหม่ (ซิลิโคนขาว)

มันก็ยังอาการเดิมอยู่ครับ

หรือเพราะ Abit Sensor มัน เอ๋อเหรอครับเนี้ย

Comment

ไปค้นเจอกระทู้นี้มาครับ Bios KN9 SLI มันเพี้ยนเรื่องความร้อนแหง ๆ เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...t=Abit+KN9+SLI

เค้าให้โหลด Bios นี้มาลง แต่ผมทำไม่เป็น
          http://www.abit.com.tw/page/sa/downl...E=Socket%20AM2

Comment

สำเร็จแล้วครับ Flash เสร็จแล้ว มีโปรแกรมติดมากับแผ่น

เหลือ 45 องศา อันนี้ถือว่าปกติของมันรึยังครับผม หรือควรจะเย็นได้มากกว่านี้

Comment

ปกติแล้วจ้า

Comment

ผมใช้กับ AS5+ซิ้งค์เดิม+ห้องไม่แอร์

กลางวัน ประมาณ 40-44องศา
                กลางคืน ประมาณ 37-39องศา
                เท่าที่สุมเช็คดูเวลาโหลดหนักๆ ยังไม่เคยเกิน 45องศาเลย

ไอ้เราอาบน้ำวันละ3-4รอบ ร้อนตับจะแตก แต่ซีพียูกลับเย็นได้ใจ แปลกดีแหะ
                ปล.เช็คกับโปรแกรม Speedfan4.32 นะครับ

Comment

ตอนนี้ ซัดไป 2.68Ghz HT 1136 Bus 385 อยู่ครับ

ร้อน 48-55 องศา อิอิ ยังไม่ได้เทสไรเลย นอกจากตู้ปลา (เพราะมีโปรแกรมเดียว)

Comment

ผลการเทสเบื้องต้นครับ ไม่เคยจับ AMD มาก่อน มั่วไปตามประสา ผมควรจะแก้ไขตรงไหนยังไง

แนะนำด้วยนะครับ ถ้าได้ Ram เพิ่มอีก 1G มันน่าจะได้คะแนนเยอะกว่านี้ (Dual Chanel นี้ปั่น

คะแนนขึ้นดีใช้ได้เลยครับ)

Spec X2 3600+ 65nm
                    Abit KN9 SLI
                    Ram Kinston ชิปชื่อแปลก ๆ พี่ดิวเค้าแนะนำมา (พี่เค้าเล่นถึง Bus 1000 CL4 ได้)
                    Galaxy 7900GS ไม่รู้แรม 1.4 หรือ 1.2ns อิอิ

Comment

Abit Sensor มันเพี้ยนมัน มีคนมาแจ้งไว้หลายคนแล้วคับ

เรื่อง อุณหภูมิ เนี่ย

Comment

ของผมเดิมๆทุกอย่าง 38C ซิลิโคนก็ที่ติดมากับซิงด้วยครับ แต่ผมไม่ได้คล็อกนะครับ

Comment

CL แรมท่านแปลกๆ 4 4 4 12 21 -*- ลอง 4 4 4 12 15 จิท่าน

ของผมอัดอยู่ที่ 2.91G ไฟมากกว่าชาวบ้านเค้า ผม 1.5Vคับ เห็นบางท่านบอกว่า
                          ใช้แค่ไฟ เดิมๆก็อัด 2.9G ได้แล้วแต่ ผมลองแล้วไม่เสถียร เลยยัดไป 1.5V
                          สบายใจกว่าเย่อะ ร้อนนิดหน่อย ชั่งมัน ปะไร พัดลมผม 12CM 1800 rpm
                          และน้อง HR-01 ขาล๊อกเหล็กโมเอง

อันนี้รูปแถม ตอนอารมณ์ดีๆอัดเล่น

Comment

Originally posted by Hanaga View Post
                            CL แรมท่านแปลกๆ 4 4 4 12 21 -*- ลอง 4 4 4 12 15 จิท่าน

ของผมอัดอยู่ที่ 2.91G ไฟมากกว่าชาวบ้านเค้า ผม 1.5Vคับ เห็นบางท่านบอกว่า
                            ใช้แค่ไฟ เดิมๆก็อัด 2.9G ได้แล้วแต่ ผมลองแล้วไม่เสถียร เลยยัดไป 1.5V
                            สบายใจกว่าเย่อะ ร้อนนิดหน่อย ชั่งมัน ปะไร พัดลมผม 12CM 1800 rpm
                            และน้อง HR-01 ขาล๊อกเหล็กโมเอง

อันนี้รูปแถม ตอนอารมณ์ดีๆอัดเล่น
                            CL แรม ตรงส่วนปรับ 21 เป็น 25 หาไม่เจอครับ อิอิ เดี๋ยวลองหาดูก่อน

Comment

คุณ Rikimaru ไหนว่า FSB 300+ ไงครับ ไหงเป็น 284 ซะละ บอร์ด kn9 ด้วย เจอบอร์ดจับกัง Alive ผมแซงซะงั้น FSB 286x9.5 (Cool Cvast Auto ไฟบอร์ด 1.30 Bios Version เก่า)

จ่ายแพงกว่าทำไม ความแรงไม่ต่างกันมากความแพงสิต่างกันมากกว่า ! เอาตังที่เหลือซื้อ X2 4600 ใช้เสียดีกว่า คงไปได้อีกไกล

__________________________________________________________________

สนับสนุนความพอดี "เจริญรอยตามพระราชดำรัสของในหลวง"

__________________________________________________________________

By Computer Operator สังกัด M.I.D.(Management Information System Division)

Comment

Working...
                              X