Announcement

Collapse
No announcement yet.

jump psu ยังไงให้มันจ่ายไฟเต็มและคงที่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• jump psu ยังไงให้มันจ่ายไฟเต็มและคงที่ครับ

คือผมใช้ psu สองตัว ตัวแรกให้ system ครับตัวที่สองjumpสายไว้ใช้กับ Tt bigwater 754 และพวกพัดลมตัวอื่นๆครับ แต่ปัญหาคือjumpยังไงให้มันจ่ายไฟเต็มและคงที่เหรอครับผมเสียบสายวัดรอบพัดลอมไว้กับ MB แล้วก็เปิดเครื่องมันก็เตือนว่ารอบพัดลมช้าไปผมเลยเข้าไปดูใน Bios มันก็ช้าจริงๆครับปั๊ม Ttจากเดิม1900รอบลดลงมาเหลือ 400-900รอบ พัดลมหม้อน้ำจาก2200รอบเหลือ 400-600รอบเอง ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เข้ามาให้ความกระจ่าง ผม jumpแบบนี้อะครับ

สายเขียว กับสายดำ ครับ

ง่าช้วยด้วยค๊าบ

Comment

อืม ผมไม่รู้ว่าต่อแบบไหนนะครับ รู้แต่ว่าที่เจได เขามีสาย Jump ขายครับ จำราคาไม่ได้แล้ว จะลองดูไหมครับ มันใช้ได้โดยไม่ต้องแปลง PSU ครับ ช่วยได้แค่นี้นะ รอท่านอื่นบ้างแล้วกันนะครับ

Comment

พัดลมช้า ปิด Q FAN ครับ ไม่มีอะไร ส่วน ไฟเต็มและนิ่ง ไม่มีวิธีทำได้ครับ

Comment

ขอบคุณพี่ทั้งสองท่านมากครับ แต่มันไม่เกี่ยวกับ Q Fan ครับผมอันนี้ผมต่อเพิ่มใช้กับพัดลมเคสแล้วก็Tt Bigterเท่านั้นแหละครับคืออยากให้มันจ่ายไฟเต็ม (ไม่ใช้เต็มwattนะครับ)ที่เต็มเนี่ยคือดูเหมือนเวลาผมjumpแบบนี้แล้วพัดลมมันวิ่งช้าลง ต่างจากตอนแรกที่เอาพัดลมชุดเดียวกันไปเสียบ psu ที่ MBนะครับอันนั้นรอบพัดลมจะสูงสุด และรอบคงที่ครับ แต่พอเปลี่ยนกลับมาเสียบอีกตัวที่jumpไว้เพื่อเสริม (psuตัวที่สองไม่ได้เสียบกับ MB นะครับคือจั้มเลยอย่างในรูป) แล้วพัดลมรอบมันจะขึ้นๆลงๆไม่คงที่อะคับ ผมอยากทราบว่าจะต้องจั้มตรงไหนเพิ่มเพื่อให้psuมันทำงานเต็มที่เหมือนกับอีกตัวที่ใช้เสียบกับ MBครับ

Comment

Working...
          X