overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: เทพ Overclock ช่วยด้วยคร้าบบบบ !!!!!

tejifun
    Guest

Default เทพ Overclock ช่วยด้วยคร้าบบบบ !!!!!

ผมสงสัยมาก ใน chipset 975x นี่ การทดแรมนี่คิดตามนี้มั้ยครับ
    คือ
    ใน bios จะมีให้เลือกเป็น 400 MHz , 533 MHz, 667 MHz, 800 MHz
    นั่นไม่ใช่ว่าปรับให้ทำงานตามนั้นจริงๆ แต่นั่นคือ ค่า ratio fsb/ram
    ใช่มั้ยครับ

400=4:3, 533=1:1, 667=4:5, 800=4:6

ซึ่งผมมีเรื่องสงสัยอีกมาก ในเว็บไทยไม่มีบทความที่ไขข้อสงสัยได้เลย...

ขอร้อง เซียนทั้งหลาย ช่วยทีนะครับ

1. ที่ผมเข้าใจข้างต้นนั้นถูกมั้ย
    2. ผมอ่านมาเค้าบอกว่า Best Performance คือ 1:1
    แล้วถ้าทดแรมเป็น 4:5 หรือ 5:6 ซึ่ง บัสแรมมันมากกว่า cpu
    ยังงี้จะทำไปทำไม มีประโยชน์บ้างมั้ย
    3. เค้าบอกว่าการ clock แรมมี 2 แบบ คือ หนึ่ง ใช้การทดแรมซึ่งจริงๆ
    มันเป็นการไม่ให้แรมทำงานเกินบัสที่ระบุมา อันนี้เข้าใจ แต่ อย่างที่สองคือ clock ram ที่ speed จริงๆ เช่น 200 เป็น 210 MHz แล้วก็เพิ่มไฟเลี้ยง พูดง่ายๆคือ clock มันจริงๆ เหมือน cpu ซึ่งผมยังไม่เห็นมี bios ไหนทำได้เลย เห็นมีแต่ปรับ ratio จึงอยากถามว่าสรุปมันมีจริงเปล่าครับ

ทั้งนี้ผมเพิ่งจะศึกษา อะไรที่ถามบื้อไปก็โทษทีนะครับ แต่ที่อยากฝากไว้คือ ผมอยากให้คนเก่งๆ เขียนบทความดีๆ ให้มือใหม่ได้เข้าใจบ้าง เพราะพูดตามตรง..เอาบมความสอนพื้นฐาน overclock ตามเว็บไทยทั้งหมดมารวมกัน ยังสู้ของ www.overclock.net อันเดียวไม่ได้เลย
    ไม่ใช่ว่าคนไทยไม่เก่งนะครับ แต่ว่าแค่คนเก่งไม่ค่อยเขียนบทความดีๆออกมา ไม่เชื่อลองดูสิครับ เค้าสรุปดีจริงๆ อันนี้เกี่ยวกับแรม
    ซึ่งบางเว็บเวลาสอน สอนแค่ว่าให้เข้า bios แล้วปรับเลขให้สูงขึ้น ปรับ timming ให้ต่ำ ซึ่งคนใหม่ๆ อ่อนๆ เช่นผม ไม่รู้สึกว่าเป็นองค์ความรู้เลย ไม่บอกแม้แต่ว่า มันทำงานจริงๆ เท่ากับ fsb จึงต้องทดอะไรแบบนี้

http://www.overclock.net/intel-memor...articular.html

ครับ ถ้าผมพูดมากไปก็ขอโทษนะครับ แต่มันอัดอั้นมานาน หาข้อมูลในเว็บไทยจนเช้าไม่ได้ข้อมูลที่ต้องการ พอเข้าเว็บนอก..สุดยอด แต่ผมไม่แข็ง eng มาก ทำให้บางทีก็งงอยู่ ขอร้องช่วยตอบที่ถามหน่อยนะครับ เอาแบบละเอียด

OverclockZone Member KAIETA's Avatar

ทำได้ซิคับ ถ้าคล็อก ซีพียู 1 ต่อ 1 กับแรม บัสซีพียู ขึ้น แรมก็ต้องขึ้นตาม
    แต่ถ้าไม่อยากให้แรมขึ้นเราจึงทำการทดแรม ดังที่คุณเข้าใจ
    หรือ ปรับเป็น 1 ต่อ 2 หรือ 4 ต่อ 5 เลย ได้ยิ่งเก่ง ยิ่งดีใหญ่คับ แต่ว่าทำได้เป่า
    เช่น fsb 200 ram 250
    fsb 400 ram 800 ประมาณนี้คับ รับรองกระฉุด
    เชิญผู้รู้ท่านอื่นที่อธิบายเก่งๆ ช่วยต่อคับ

OverclockZone Member KAIETA's Avatar

เพิ่มเติมคับ fsb ของผมคือ บัส นะคับ พอดีพิมพ์ผิดคับ
    เอาเป็นว่าเอาค่า บัส cpu คูณ 4 = fsb

OverclockZone Member kEaw's Avatar

ผมก็ว่าอย่างงั้น

Memory addict theix's Avatar

ในเวปเพื่อนบ้านมีคนมาตอบแล้วคับ ลองเข้าไปดูนะ

ผู้มาเยือน081690xxxx
    Guest

อืมมมมมมมมมม...ถ้าคุณเจอแหล่งข้อมูลที่คุณคิดว่า ทำให้คุณเข้าใจแล้วก็ช่วยนำมาขยายต่อหน่อยสิครับ ที่ผมค้นคว้าในเว๊บ มันก็โอ ในระดับหนึ่งน๊ะครับ เพราะการocมันไม่มีที่สิ้นสุดมันคือการลองผิดลองถูก บทความต่างๆก็เป็นแค่แนวทางเท่านั้นเอง ความชำนาญมันต้องอาศัยความสามารถของแต่ละบุคคลครับ ความแรงคือความสามารถในการดึงประสิทธิภาพของทรัพยากรที่มีอยู่ได้สูงสุด

Bookmarks

Bookmarks