Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบสาเหตุที่ทำให้ CPU ร้อนอ่ะครับว่ามีอะไรบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบสาเหตุที่ทำให้ CPU ร้อนอ่ะครับว่ามีอะไรบ้าง

คือตอนนี้ CPU ผมร้อนถึง 70 องศา อ่าคับ T-T ซึ่งปกติร้อนประมาณ 45-55องศา เอง ไม่ได้ซื้ออะไรมาใส่เพิ่มด้วย แค่เปลี่ยน psu เป็น enermax 350w

ก็เลยอยากทราบสาเหตุที่หลายๆท่านเคยเจอมาบ้างแล้วอ่ะครับ

spec CPU P4 2.8Ghz
    Ram 1 Ghz
    AGP 8x
    HDD IDE 250gb 2 ตัว
    DVD-RW 1 ตัว
    PSU Enermax 350w ครับ

ขอบคุณครับ

1.ซิงค์ประกบไม่ดี
    2.ในเคสจัดสายไฟไม่ดี
    3.รุ่นของ cpu
    4. พัดลม cpu ไม่หมุน

นึกไม่ออกละ -*-

Comment

ลองเช็คดูที่พัดลมซีพียูโดยด่วนครับ

Comment

เปี่ยน psu แล้วทำอะไรอย่างอื่นรึป่าวคับ ถอดไรออกมาอีกมั้ย เพราะเห้นบอกปกติ 40-45

Comment

พัดลม cpu ก็เหมือนเร็วปกติอ่ะคับ

ส่วนที่ถอด ก็มีแค่แรมครับ ถอด เอายางลบมาทำความสะอาด

Comment

พอเปลี่ยนกลับไปใช้ PSU เก่าแล้วอุณหภูมิเย็นลงเท่าเดิมไหมล่ะ

ลองก่อน ถ้ากลับไปใช้อันเดิมแล้วยังร้อนแสดงว่าเพราะสาเหตุอื่นไม่ใช่ PSU

PSU จ่ายไฟไม่พอ เลยทำให้แปกรณ์อย่างอื่นร้อน....มันจะเป็นไปได้ป่ะครับ

ลองยกเครื่องไปที่ร้าน

แล้วให้เค้าลองเปลี่ยน PSU ถ้าหายก็ได้เคลมเลย

แต่ถ้าไม่หายก็...

Comment

ครับ ตอนนี้ตัวเก่า เคลมอยู่อ่ะครับ ไว้ได้มาแล้ว จะเอามาลองอีกทีครับ T_T

Comment

ซื้อพัดให้มันซักอัน

Comment

ใครรู้สาเหตุอย่างอื่นอีก ก็ช่วยบอกหน่อยนะคับ ผมอยากจะลองหลายๆอย่าง >o<

ขอบคุณครับ

Comment

เอาเคสเปิดข้างแล้วลองหาพัดลมเล็กสักตัวมาเป่าให้ลมถ่ายเทบ้างครับ เทคนิคนี้ผมใช้อยู่

Comment

ตอนนี้เอาพัดลมตัวเล็กเป่าอยู่ แฮ่ะๆ

แล้วถ้าเป็น psu จ่ายไฟไม่พอจริงๆ Hardware ตัวอื่นจะร้อนเหมือนกันรึป่าวครับ

เมื่อกี้ผมโหลด HDDLife มาลอง Harddisk ทั้ง 2 ตัว ร้อนประมาณ 35-37 องศา ครับ

แต่ cpu ก็ยัง 62-69 องศาอยู่ดี T____T

Comment

มันมะน่าเกี่ยวกับ PSu น่ะครับ ลองดูดีดี เอามือจับเลยว่ามันร้อนขนาดนั้นจิงหรือเปล่า

Comment

ผมว่าซิงค์ไม่แน่นมากกว่าลองถอดแล้วใส่ใหม่ดู...............

Comment

ซิงค์ไม่แน่นมั้ง ร้อนขนาดนี้

อ๋อ อีกข้อ ซิลิโคนแห้ง หมดแล้ว ออกมาเช็ดแล้วทาใหม่โลด

ลองหลายๆอย่างก่อน

Comment

ซิงค์ไม่แน่น หรือตรวจสอบพัดลมดูครับ ว่าปกติรึเปล่า

Comment

Working...
                              X