Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถาม : เปิดคอมพ์มาเจอข้อความ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถาม : เปิดคอมพ์มาเจอข้อความ...

คือว่าเปิดคอมมาแล้วเจอข้อความนี้อะครับ

intel cpu ucode loading error
    press f1 to resume

เพิ่งเป็นวันนี้เองครับ อยากทราบสาเหตุอ่ะ
    และจะแก้ยังไงครับ

P4 2.8 LGA775
    MB Asus P5PL2
    RAM 256*4 533

ขอบคุณครับ ผิดพลาดอะไรแนะนำด้วยนะ

***ฝากด้วยนะครับขอนอนก่อน พรุ่งนี้จะมาดูครับ
    Last edited by ๐NaivEUseR๐; 18 Jun 2007, 00:28:58.

flash bios เป็น ver. ล่าสุดครับ

หรือไปปรับ disable ในข้อ microcode update

Comment

Originally posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
      คือว่าเปิดคอมมาแล้วเจอข้อความนี้อะครับ

intel cpu ucode loading error
      press f1 to resume

เพิ่งเป็นวันนี้เองครับ อยากทราบสาเหตุอ่ะ
      และจะแก้ยังไงครับ

P4 2.8 LGA775
      MB Asus P5PL2
      RAM 256*4 533

ขอบคุณครับ ผิดพลาดอะไรแนะนำด้วยนะ

***ฝากด้วยนะครับขอนอนก่อน พรุ่งนี้จะมาดูครับ

ไป o/c มันไว้ปาวครับ ลดลงมาหน่อย (ถ้า o/c)
      หรือ BIOS เกิดการเอ๋อ ถอดถ่านเมนบอร์ดออกดู จ๊ะ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ไม่ได้คล๊อคเลยอ่ะครับ เดี๋ยวจะลองไป disable กับ ถอดถ่านด้วยครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
          flash bios เป็น ver. ล่าสุดครับ

หรือไปปรับ disable ในข้อ microcode update
          flash bios ทำยังไงครับ ไม่เคยจริงๆๆ ใครรู้ชี้

Comment

ถ้าของ asus มันจะมีโปรแกรมอยู่แล้วครับ แค่ไปโหลดตัวใหม่ในเว็บมา แล้วใช้โปรแกรม flash ใน windows เอาครับ

ถ้ายี่ห้ออื่นที่ไม่มีโปรแกรม ก็ต้องใช้ floppy disk ครับ รันเป็น dos เอา

Comment

Originally posted by tassapon View Post
              ถ้าของ asus มันจะมีโปรแกรมอยู่แล้วครับ แค่ไปโหลดตัวใหม่ในเว็บมา แล้วใช้โปรแกรม flash ใน windows เอาครับ

ถ้ายี่ห้ออื่นที่ไม่มีโปรแกรม ก็ต้องใช้ floppy disk ครับ รันเป็น dos เอา
              แนะนำโปรแกรมใช้แฟลชทีนะครับ ลองถอดถ่านแล้วก็กลับมาเป็นอ่ะ
              แล้วถ้าแฟลชพลาดเนี่ยจะพังมั้ยอ่ะ ประกันขาดป่ะครับ

Comment

แฟลชให้ถูกรุ่น แล้วไฟไม่ดับกลางทาง มันก็ไม่พังหรอกครับ ส่วนถ้าโชคร้ายจริงๆก็บอกว่า "ไม่รู้ครับ อยู่ดีๆมันก็เปิดไม่ติด" อ่ะครับ เค้าก็เปลี่ยนให้แล้ว เึคลมผ่านมานักต่อนักแล้ว อิอิ

โปรแกรมแฟลชอยู่ในแผ่น driver mainboard ครับ ลองหาดูครับ

Comment

Working...
                X