Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดับร้อนด้วย ตู้เย็น ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดับร้อนด้วย ตู้เย็น ???

มีใครเคยคิดจะตู้เย็น ขนาดเล็กที่ราคา 4,000 บาท มาดัดแปลงให้ใช้กับ เครื่องคอมฯ ของคุณหรือป่าวครับ ผมไม่รู้ว่าการทำงานของ คอมเพรสเซอร์ ตู้เย็นเป็นยังไง แต่ก็เคยคิดว่า น่าจะมีใครเอาตู้เย็นเก่า ๆ มาทำบ้างละครับ เอามาใช้กับระบบน้ำ ก็ดี ทำให้หม้อน้ำเย็นขึ้น หรือเอามาต่อตรงกับ cpu ก็ดี เหมือนของนอกที่เคยมีเพื่อน ๆ เอามาลงให้ดูในเว็ปนี้ ที่ทำให้ cpu เย็นถึง -50 องศาเลยทีเดียว แต่ราคามันสูง ถึงเกือบ 4 หมื่นบาท

ตามลิ้งค์นี้ครับ http://www.octools.com/index.cgi?cal...ightspeed.html

อันนี้ละเอียดหน่อยครับ
    http://www.systemcooling.com/vapochill_ls-01.html

Comment

ต้องถึงขนาดนั้นกันเลยเหรอเนี่ยะ....

Comment

แพงมะมีตัง!

Comment

เหอะๆ

Comment

จำได้ว่าเคยมีคนทำแล้วนะครับ ผลที่ได้คือจากตู้เย็นกลายเป็นตู้อบ เพราะตู้เย็นมันจะค่อยๆให้ความเย็นจนเต็มตู้ แต่ถ้าเอาคอมไปใส่มันจะให้ความร้อนออกมามากจนตู้เย็นทำความเย็นไม่ทัน เหมือนที่เค้าบอกกันว่าอย่าเอาของร้อนไปใส่ตู้เย็นแหละครับ หุหุ

Comment

หุหุ ทำไมไม่เอา Comp ของแอร์ต่อเลยละคับ

Comment

Originally posted by Terabyte View Post
                หุหุ ทำไมไม่เอา Comp ของแอร์ต่อเลยละคับ
                ต้องใช้ขนาดไหนหละครับถึงจะให้มันเย็นทัน

Comment

แพงมั๊กๆ

Comment

ถ้าหลักการทำงานเหมือนกับตู้เย็นทั่วไปต้องระวังความชื้นนะด้วยครับ

Comment

ไม่ต้องเอาคอมไปยัดตู้เย็นหรอกครับ อาจจะเจาะฝาตู้เย็นแล้วเอา กล่อง พลาสติกเติมน้ำให้เต็มเอาไปแช่ในช่องแข็งได้ครับ แล้วลากสายยางเข้าไปในรูที่เราเจาะฝา แล้วเอาสายยางไปขดไว้ในกล่องที่ใส่น้ำนั่นแหล่ะครับ เอาไปขดไว้ให้ยาวที่สุดแล้วก็เซ็ตปั๊มให้ น้ำไหลช้าหน่อย ให้มันได้แช่อยู่ในน้ำเย็นนานๆ น้ำที่ออกมาน่าจะเย็นได้

อ้อ ***เอาเซนเซอร์วัดอุณหภูมิของตู้เย็น เข้าไปจุ่มในกล่องพลาสติกนั้นแหล่ะ เครื่องมันจะทำความเย็นเรื่อยๆจนน้ำในกล่องพลาสติกเย็นตู้เย็นมันจะได้ไม่ทำงานหนักขนาดที่ต้องให้เย็นทั้งตู้***

แต่ถ้าไม่เย็นก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ ใครมีอุปกรณ์ครบก็ลองโลดครับ เคยเห็นตู้เย็นเล็กอ่ะขายอยู่ 2790 บาทที่ บิ๊กซีนะ อิอิลองซื้อมาลองกันดูครับ

Comment

ผมไม่ได้หมายความว่า เอาทั้งเครื่องหรือทั้งเมนบอร์ด ใส่เข้าไปในตู้เย็นนะครับ ผมหมายความว่า ดัดแปลงเอาอุปกรณ์ตู้เย็น เอาคอมเพรสเซอร์มาทำใช้กับ ตัวระบายความร้อนด้วยน้ำหรือมาใช้กับ ซีพียู ลักษณะจะคล้าย ๆ ที่คุณ Anchor_T ว่านะครับ หรือจะเอาหม้อน้ำ เข้าไปแช่ในตู้เย็น เอาแค่อุณหภูมิให้ได้ประมาณ 0 อาศา หรือต่ำกว่านั้นก็พอแล้วครับ

Comment

Originally posted by nong_f View Post
                          ต้องใช้ขนาดไหนหละครับถึงจะให้มันเย็นทัน
                          เปิดคอมพ์ฯแอร์ก่อนสิครับ แล้วค่อยเปิดคอม เย็นสะใจแน่

Comment

เคยมีคนเอาตู้เย็นมาทำซะแล้วครับ ลงทุนน่าดูครับ

Comment

Comment

Working...
                              X