Announcement

Collapse
No announcement yet.

sound card onbroad กับ caetive SoundCard อย่างไหนแน่กว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองดูผลทดสอบ จากการลอง ระหว่าง มีการ์ด กับไม่มีมั้ย

(ผิดผลาดคงไม่เป็นไรนะครับ)
    สเปกที่ลองครับ คือ AMD:AthlonXP 2600+ Ram:1024MB DDR1 VGA:WF6600GT 128DDR3 M/B:Asus A7N8X-X ระบบไม่ได้ OC เลย วิ่งเดิมๆ

ว่างจัด เครื่องมันเอ๋อๆ เลยถอดออกจากเคสมาซ่อม ก็เลยทดสอบไปเลย
    ผลเทส ::
    1024*768 3DMark
    soundcard อันนี้ขณะใส่ซาวด์ ของ Creative Audigy2 ZS ไดร์เวอร์จากเว็บของ Creative (ใช้จากแผ่นแล้วเน่า ต้องลงจากเว็บแล้วเข้าแผ่นไปลง mixer เอาเอง) การ์ดตัว SB0350
    2003 - score7284
    2005 - score2270

Sound Onboard ของ RealteK ALC650 ไดร์ฟเวอร์เป็นระบบของ Nvidia Sound
    2003 - score5362
    2005 - score2267

เผอิญว่า ตอนเทส 3DMark 2005 มันไม่มี Sound Test ครับ มีแต่ตัว 2003 แต่ผลที่ออกมา ก็เป็นแบบนี้ครับ

Comment

ผมเปลี่ยนจากC-Mediaบนบอร์ดเป็นSB PCI128ก็ดีขึ้นเยอะนะ

Comment

sound onbroad ที่ผมใช้เป็น

ADI 1988B 8-channel High Definition Audio CODEC

แล้วมานดีกว่า Auligy value 7.1 24 bit ป่าวครับ

Comment

ผมก้อใช้ครับ อยากทราบเหมือนกัน จะมีใครมาตอบให้บ้างหว่า

Comment

เสียงของ Realtek AC'97 เวลาเล่นมิดี้คาราโอเกะมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

เพลง Midi คาราโอเกะ รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง

ผมปรับแล้ว ปรับเพิ่มได้อีกนิดหน่อย แต่อย่างปรับมากเดี๋ยว ไม่ไพเราะ
            แต่ถ้าปรับเป็น Flat ได้ก็ยิ่งดีครับ

Comment

เล่นด้วย โปรแกรมอะไร soundfonts/ softsynth อันใหนไม่สำคัญนะ แต่

Noise ดังมาแต่ใกล ก่อนเพลงจะขึ้นอีกท่าน ใช้อะไรอัดหว่า

จุดประสงค์ของคนที่นี่คือ ฟังเพลง เล่นเกมส์ มิใช่คาราโอเกะ

audigy value ทั้งหลาย ดูหนังฟังเพลงมันก็ใช้ได้นะ DAC มันดี

resolution 24bit / sample rate 96kHz / SNR 100dB การันตีได้

ว่า คุณภาพเสียง ดีกว่า ชิพ Codec onboard แน่

แต่พอเวลาเ่ล่นเกมส์
              มันไม่ได้ ประมวลผล เสียงสามมิติ [EAX ]ระดับ hardware เหมือนพวก audigy แท้

เสียงปืนไม่เป็นเสียงปืน เสียงระเบิดเป็นอะไรก็ไม่ีรู้ อันนี้แหละ สำคัญ ถึงไม่แนะนำพวก Audigy value

Comment

ต้อง alc883 ขึ้นไปครับ ใสใช้ได้เลย ผมว่า Realtek มันก็สียงดีนะครับ เเต่เบสนุ่มสู้ sound blaster ไม่ได้เสียงร้องก็ใชัได้ครับ sound max มันห่วยมากๆครับ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                  ต้อง alc883 ขึ้นไปครับ ใสใช้ได้เลย ผมว่า Realtek มันก็สียงดีนะครับ เเต่เบสนุ่มสู้ sound blaster ไม่ได้เสียงร้องก็ใชัได้ครับ sound max มันห่วยมากๆครับ
                  ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ

Realtek เบสกระป๋อง บวมๆ แก้ยังไงก็ไม่หาย

Comment

อิอิอิ คือผมปรับ EQ เบสขึ้นมากไปหน่อย มันเลยบวมมั้ง
                    บอกให้ปรับแบบ Flat ไง เพราะว่าถ้าปรับอีกมันจะเพี้ยน ผมก็ต่อผ่านเข้าขยายเลย

อีกอย่างเบสมันเป็น Fretless Bass อ่ะครับ เสียงมันคงอย่างนี้เอง

เอาใหม่อีกทีนึง อันนี้ ผมปรับเป็น Flat เองก็ได้ แล้วคุณก็ลองปรับเอาตามใจชอบเลยแล้วกัน แล้วลองดูว่าเป็นไง

เพลงเดิมลองอีกทีนึง เผื่อดี อิอิอิ

อันนี้ผมไม่ได้ปรับอะไรแล้ว ลองใหม่

Comment

เสียงดีไม่ดี ต้องอาศัยองคืประกอบ สองอย่างหลักๆๆ คือ ลำโพงดีๆๆ+ การ์ดเสียงดีๆๆ

อันนี้คงต้องการ์ดเสียง ต้องราคาเท่าไหร่กันหน่า ถึงจะถือว่า ทุกอย่างถึงจะดี ถ้างบมีแค่ไม่

เกิน ถ้างบ 3000-6000

Comment

Audigy 2 ZS 2000 บาท จบข่าว

Comment

Originally posted by Aun View Post
                          เสียงดีไม่ดี ต้องอาศัยองคืประกอบ สองอย่างหลักๆๆ คือ ลำโพงดีๆๆ+ การ์ดเสียงดีๆๆ

อันนี้คงต้องการ์ดเสียง ต้องราคาเท่าไหร่กันหน่า ถึงจะถือว่า ทุกอย่างถึงจะดี ถ้างบมีแค่ไม่

เกิน ถ้างบ 3000-6000
                          เอาอะไรมากกับ onboard ของฟรีครับ ได้เสียงเท่านี้ก็พอใจแล้ว อิอิอิ ดีกว่า Soundcard บางรุ่นอีก

ไม่ต้องเสียเงินมากเอาเครื่องเสียงกับลำโพงดีๆ เช่น Bose ก็พอแล้วครับ แค่ฟังในบ้าน

Comment

ผมเดิมใช้ Reatek ALC850 อยู่ครับผม เสียงก็งั้นๆต่อมาไปถอยลำโพง Altec VS4121 มาใช้รู้สึกว่าเสียงมันแย่มากๆเลย จึงไปหา soundcard แยกมาทดลอง
                            ไม่ค่อยมีเงินเลยซื้อได้แค่ Audigy Value 7.1 เสียงชัดขึ้นทันตาครับ ใสขึ้น มีรายละเอียดเสียงดีขึ้น สูงกลางต่ำแยกได้ชัดเจน เหนือกว่า ALC850 เก่ามากๆด้วยลำโพงเดิมๆ

ตอนนี้กำลังเก็บเงินถอย X-Fi อยู่ครับ รอ Xtrememusic กลับมาขายอีกรอบไม่รู้จะมีมาหรือเปล่า อิอิ

Comment

Working...
                            X