Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram Dual Channel และ HD SATA II

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram Dual Channel และ HD SATA II

1.ผมใช้ M/B ของ Asus รุ่น P5B กับ Ram DDR2 ของ Kingston รุ่น KVR667D2N5/1G จำนวน 2 ตัว ผมต้องการทำ Dual Channel ไม่ทราบว่าต้องไปเซ็ทที่ตรงใหนครับ และเราสามารถทราบได้อย่างไรว่าแรมของเราทำงานแบบ Dual Channel แล้วหรือยัง ขอบคุณมากครับ

2.MB รุ่นนี้ ผมต้องการต่อ HD SATA II จำนวน 2 ตัว เป็น Master และ Slave ผมต้องต่อยังไงครับ เพราะงง ๆ กับคำอธิบายในคู่มือ

ในคู่มือ เค้าก้อบอกแล้วนี้น่ะ ว่าต่อช่อง sata ช่องๆ 1256เปง มาสเตอร์ ส่วน 34เปง สลาฟน่ะ - -*
    ส่วนถ้าเปงสองลูกนั้น ต่อในช่อง 1 1ลูก ช่อง 2 1ลูกก้อได้คับผม

Comment

1.ผมใช้ M/B ของ Asus รุ่น P5B กับ Ram DDR2 ของ Kingston รุ่น KVR667D2N5/1G จำนวน 2 ตัว ผมต้องการทำ Dual Channel ไม่ทราบว่าต้องไปเซ็ทที่ตรงใหนครับ และเราสามารถทราบได้อย่างไรว่าแรมของเราทำงานแบบ Dual Channel แล้วหรือยัง ขอบคุณมากครับ

เสียบแล้วใช้งานได้ทันที ดูจากตอนบูทเครื่องก็ได้เอา LOGO ออกซะ หรือ CPUZ

2.MB รุ่นนี้ ผมต้องการต่อ HD SATA II จำนวน 2 ตัว เป็น Master และ Slave ผมต้องต่อยังไงครับ เพราะงง ๆ กับคำอธิบายในคู่มือ

เสียงลูกแรก ช่อง 1 เสียบลูกต่อไปช่อง 2 เรียงไปเรื่อยๆ บอร์ดจะบูทตาม HDD CH 1234 ตามลำดับเอง ครับ

Comment

1.เสียบสีเดียวกันจบเลย แล้วเปิดcpuzดูว่ามันdualกันอ่ะเปล่า
        2.sata แค่เสียบพอร์ท1กับ2ก็เรียบร้อย

Comment

ตอนบูทขึ้นมามันขึ้นเร็วมากๆ ดูไม่ทัน มีวิธีให้มันหยุดเพื่อดูไหมครับ

Comment

Originally posted by kik2bee View Post
            ตอนบูทขึ้นมามันขึ้นเร็วมากๆ ดูไม่ทัน มีวิธีให้มันหยุดเพื่อดูไหมครับ
            กด Pause น่าจะทันนะ

Comment

ว๊าก.......คู่มือบอกละเอียดแบบนี้เลย ที่บ้านบอกในบอร์ด ว่า ช่อง SLAVE ช่องไหน ไม่ต้องดูคู่มือหลยครับ

ส่วน RAM CPUZ ช่วยได้ ไม่ต้องตาไวแค่มีโปรแกรมดูก็เหมือนๆกัน ว๊ากเลย SATA 6 ช่อง

Comment

Working...
              X