Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอัพคอมฯครับรบกวนด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอัพคอมฯครับรบกวนด้วย

เครื่องอยู่บ้านใช้มานานแล้วครับ socket 478 p4 2.0 เครื่อง set ของ svoa ซื้อตั้งแต่มัน 45k
    ตอนนี้ประเมินค่าไม่ได้ ( เพราะมันไม่มีใครมาประเมิน -3- )

อยากจะอัพ ( แต่เหมือนจะยกเครื่องในใหม่เลย ) ขอเรียกอัพนะครับเพราะอ่านดูเหมือนมันจะถูกกว่า

ที่อยากเปลี่ยนเลยหลัก ๆ มีอยู่ 4 อย่างที่เหลือขอใช้ของเดิมๆ ครับ
    1- M/B ที่ดู ๆ ไว้คือ DS3
    2- CPU ขอเล่น C2D นะครับ
    3- RAM อะไรก็ได้ขอแค่ DDR2 BUS เท่าไหร่แล้วแต่จะชี้แนะครับ
    4- VGA ขอที่ดีที่สุดที่งบประมาณจะอำนวยครับ

เงินที่ถืออยู่มีประมาณ 17K คือ 17000 บาท ถ้างบประมาณไม่บานปลายมากผมหาเพิ่มได้อีก
    นิดหน่อยครับ ( นิดหน่อยของผมคือ 1 - 2 พันบาท )

อ้อ ~~~ ไหน ๆ ก้อตั้งกระทู้แล้วขอถามเลยเครื่องผมเนี่ยยัด HDD เยอะมากคือ 4 ลูก
    แน่ ๆ ล่ะผมว่ามันกินไฟ PSU ของผมเดิม ๆ คือที่มันมากะเครื่อง เหมือนซื้อขนม 5 บาท
    เอาแต่ของแถม เวลาจะลง os ใหม่ทีต้องถอด hdd ออกลูกนึงลงเสร็จก้อเสียบกลับ
    แล้วใช้ box แบบภายนอกเอา ( ก้อสายมันไม่พอนี่นา )

---คำถามคือ = ผมควรจะเปลี่ยน psu ด้วยไหม๊ ? ---

ผมมี psu แบบ 24pin อยู่ตัว ของ durex ยี่ห้องนี้รึเปล่าเหมือนถุงยางชอบกล 500w มั๊งครับ
    ไม่รู้ วัต เทียมหรือแท้ประการใด ซื้อมา 600กว่าบาท

รบกวนด้วยนะครับ และขอบคุณที่ทนอ่านที่ผมบ่นจนจบ

ขอสเปคเครื่องเก่าหน่อยศิครับ

Comment

เครื่องเก่านะครับ

cpu - p4 478 2.0Ghz
      M/B - ตัวที่มากับเครื่องผมเจ๊งไปแล้วเนื่องจาก port ของสาย ide เดี้ยงเพราะอะไรผมไม่รู้
      ตอนนี้ใช้ Asus รุ่นผมจำไม่ได้อีกแหละ 478 agp8x dual533*2 น่าจะประมาณนี้มั๊งคับ
      psu - คิดว่า 400W 20pin ธรรมดา ๆ ยี่ห้อคลองถมครับ
      ram - kington รึ kingmax นี่แหละคับจำได้แต่ king ๆ 512/400*2 คับ
      vga - ที่มากับเครื่อง GF2 MX64Mb เปลี่ยนเป็น GF5200 128Mb นานแว้ว
      hdd - seagate 80Gb*3 + seagate 40Gb*1 ตัวมากับเครื่องเจ๊งกะบ๊งไปนานแล้วครับ

Comment

ดัน หน่อย คับ ไม่ มี คน ตอบ เลย -*-

Comment

คือคอนนี้ไม่ช้อยไม่มากครับ บอร์ดรุ่นใหม่เสียบ ide ได้ 2 ตัวเท่านั้นครับ
          ROM 1 เหลือ อีก1 เอาไว้เสียบ HDD 80G

ชุดเก่าไม่อยากให้ขายครับ ดูแล้วอุปกรณ์ที่เหลือสามารถเก็บมาใช้งานประกอบเครื่องใหม่ได้เลยครับ เพราะเอาแค่ HDD 1ตัวและ ROM มาใช้ครับ

ที่นี้ก็ตามงบ
          E6320 6400
          DS3 4200
          RAM ROX 667 1Gx2 2600
          PCI-E Galaxcy 7900GS 5600
          PSUใหม่ DELUX 1000W 1000
          ขาย HDD 40G ไปซื้อเคชเปล่า 1000 บาท

รับรองความแรง แถมมีเครื่องให้ใช้งาน 2 เครื่อง จอ CRT มือ2 พันกว่าๆ ใช้งานได้ดีทั้ง2 เครื่องครับ

Comment

ผมคงบอกรายละเอียดไม่ครบเอง ขออภัยนะครับ

ตัว hdd ide ผมไม่ยึดว่าจะต้องเอามาใช้หรอกครับ ที่บ้านผมมีคอมฯ อีก 2 เครื่องนอกจากของผม
            รุ่นเก่า ๆ ทั้งนั้น socket A ทั้ง 478 ว่าจะเอาไปแจกเครื่องพวกนี้อีกเครื่องละลูก
            แล้วหา พวก SATA มาใส่สักตัว งบส่วน hdd ผมแยกออกมาเพราะจะขายของเก่ากินเหมือนกัน

ขืนใส่เหมือนเดิมค่าไฟผมกระฉูดดดดด แน่เลย

ยังไงก็ขอบคุณ คุณwikorn มากนะครับที่ตามมาไขข้อข้องใจของผมถึง 2 ครั้ง ช่วยในการตัดสินใจได้มาก ๆ เลยขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X