Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุยเรื่องลำโพงกันดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมไม่ได้บอกว่า 7.1 จะฟัง 2.0 หรือ 2.1 ไม่ได้นะครับ
    แต่บอกว่าจริงๆแล้วเวลาเค้าทำเพลงหนะเค้ามิกซ์แค่นั้น
    ถ้าจะฟังเพลงจริงๆก็หา 2 ตัวที่มันตอบสนองความถี่กว้างๆ ดีกว่าครับคุ้มราคากว่า
    ป.ล. ซัฟวูฟเฟอร์เซทไม่ให้มันออกได้รึเปล่าหละครับ
    ถ้าได้เสียงมันก็ลงต่ำไม่ได้อีกหละครับ ผมเลยอยากจะบอกว่าฟังเพลงเลยต้องใช้2.0ครับ

Comment

เสียบลำโพง 7.1 /5.1 /6.1 เข้าไปกับการ์ด creative

เวลาฟังเพลง มันก็จะออก 2 channel หน้า + Subwoofer

** ถ้า เปิด CMSS3D มันก็จะออก ครบทุก channel แบบ 3มิติ

** มันมีให้เลือกแบบ stereo surround ด้วย คือ หน้า = หลัง

SB live ไม่มี CMSS 3D มันก็ออกแค่ คู่หน้า + Subwoofer

****แต่ถ้าเปิด EAX จำลองสถานที่ เช่น Small room มันก็ ออกครบนะ แต่เป็นแบบจำลอง small room

ส่วน onboard เช่น Realtek ผมลองแล้ว คือ ออกครบ แต่.. หน้า = หลัง เวลาฟังเพลง

ส่วน เวลาเล่นเกมส์หรือ ดูหนัง นั่นอีกเรื่องหนึ่ง

ปล ผมชอบ Stereo ที่สุด

Comment

ผม 2.1 ไม่มีที่วาง หุหุ

Comment

Originally posted by 12040010 View Post
          ป.ล. ซัฟวูฟเฟอร์เซทไม่ให้มันออกได้รึเปล่าหละครับ
          ถ้าได้เสียงมันก็ลงต่ำไม่ได้อีกหละครับ ผมเลยอยากจะบอกว่าฟังเพลงเลยต้องใช้2.0ครับ

SB live ใช้ 5.1 ถ้าไม่ติ๊ก bass redirection Sub มันก็ไม่ออกนะ
          Last edited by battlecruiser; 19 Jun 2007, 18:24:51.

Comment

audigy ก็เช่นกัน

Comment

เหอ ๆ ก็นั่นหละครับท่าน
              ปิดไปมันก็แค่ปิดครับ มันไม่ได้ช่วยให้เสียงมันดีขึ้นเลยครับ
              ที่ผมบอกว่า ซับวูฟเฟอร์ ใน 2.1 เสียงมันหลอกเพราะว่ามันเป็นผีครับ 55555+
              ไม่ใช่ครับเพราะปกติเพลงืทั่วไปเค้าจะแยกแค่ซ้ายขวาใช่มั๊ยครับ ซ้ายเป็นซ้าย ขวาเป็นขวาอย่างที่พูดไปแล้ว แต่เสียงต่ำๆเนี่ย ไม่ว่าซ้ายหรือขวามันจะกองรวมที่ ซับวูฟเฟอร์ ครับ
              ทำให้เสียงไม่เป็นไปตามธรรมชาติที่เค้าตั้งใจทำไว้ครับ
              ป.ล. ผมเป็นนักดนตตรีด้วยอ่าครับเลยรู้เรื่องทำเพลง
              เรียนนิเทศน์ด้วยครับเลยรู้เรื่องทำหนัง (บ้างนะครับไม่ได้เก่งอะไร)
              ใครมีคำถามเถียงกันต่อนะครับ ผทชอบ มันส์ดี อิอิ

Comment

Originally posted by PODz View Post
                ขอบอกว่าต้องลองครับแล้วจะติดใจ คุณจะฟังแบบธรรมดาไม่เข้าหูเลย อิ อิ. ..
                + การ์ดดีๆซักตัวนะ ดูดีกว่าเยอะ

-------------------------------------------
                เหตุผลที่ไม่อยากลอง เพราะต้องดิ้นรนหาตังไปซื้อทั้งซาวน์ทั้งลำโพงแหง๋มๆ ไม่ใช่ถูกๆด้วย จะเอาของดีนี่ไม่ต่างกะซื้อการ์ดจอรุ่น top เลย

Comment

Originally posted by 12040010 View Post
                  เหอ ๆ ก็นั่นหละครับท่าน
                  ปิดไปมันก็แค่ปิดครับ มันไม่ได้ช่วยให้เสียงมันดีขึ้นเลยครับ
                  ที่ผมบอกว่า ซับวูฟเฟอร์ ใน 2.1 เสียงมันหลอกเพราะว่ามันเป็นผีครับ 55555+
                  ไม่ใช่ครับเพราะปกติเพลงืทั่วไปเค้าจะแยกแค่ซ้ายขวาใช่มั๊ยครับ ซ้ายเป็นซ้าย ขวาเป็นขวาอย่างที่พูดไปแล้ว แต่เสียงต่ำๆเนี่ย ไม่ว่าซ้ายหรือขวามันจะกองรวมที่ ซับวูฟเฟอร์ ครับ
                  ทำให้เสียงไม่เป็นไปตามธรรมชาติที่เค้าตั้งใจทำไว้ครับ
                  ป.ล. ผมเป็นนักดนตตรีด้วยอ่าครับเลยรู้เรื่องทำเพลง
                  เรียนนิเทศน์ด้วยครับเลยรู้เรื่องทำหนัง (บ้างนะครับไม่ได้เก่งอะไร)
                  ใครมีคำถามเถียงกันต่อนะครับ ผทชอบ มันส์ดี อิอิ

เบสมันหลอกตรงไหนอ่าผมไม่เข้าใจ...เสียงเบสมันก็ออกที่ลำโพงซ้ายขวาปกติอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ ตู้เบสมันแค่ทำให้มีเสียงเบสในระดับที่ลำโพงธรรมดาไปไม่ไหว...ไม่ได้ไปตัดเสียงจากลำโพงซ้ายขวาไม่ใช่เหรอ(ใช่ป่าวไม่รู้..อันนี้มั่ว)...แต่ลำโพงมันไม่ไหวเอง...เพราะงั้นมีซับมันก็ต้องดีกว่าไม่มีอยู่แล้วดิครับ เพราะถึงจะเล่น 2ch หวังจะให้มีเบสออกที่ลำโพงซ้ายขวา เพื่อที่จะให้มีตำแหน่งเสียงที่ถูกต้อง ลำโพงมันก็ไม่ไหวอยู่ดีอะครับ...

เพราะงั้น..การจัดวางตำแหน่งของลำโพง และเซ็ตระดับเสียงให้เหมาะสม มันถึงมีความสำคัญไงครับ เพื่อที่ตำแหน่งของเสียงมันจะได้ไกล้เคียงความเป็นจริงมากที่สุด แล้วก็ทำห้องไว้ห้องนึงเพื่อฟังเพลงไปเลย... ...

ลำโพงที่ให้เสียงได้ทั้งเสียงต่ำเสียงกลางเสียงสูง แล้วก็เสียงดีด้วยเนี่ย ประเภทที่ว่า สองตัวจบ... คิดว่ามันจะตัวละเท่าไหร่กันอ่า...หลักล้านป่ะครับ...ขายบ้านซื้อลำโพงเลยป่ะเนี่ย

ลำโพงชุดละ 2-3พัน เนี่ย ก่อนจะดูว่ามันให้ตำแหน่งเสียงถูกต้องไม๊...ผมว่า เอาให้มันได้ยินเสียงเครื่องดนตรีครบทุกชิ้น พร้อมกับเสียงนักร้องคอรัสให้ครบทุกคนก่อนดีกว่านะ...เห็นบางคนแค่ได้ยินเสียงนักร้อง..กับเน้นเสียงเบสดังๆ แล้วก็เสียงอะไรไม่รู้ดังก๊องแก๊ง ก็ยังว่าเพราะแล้ว...บางเพลงมีนักร้องคอรัส 7คนเลยนะ ไม่รู้หายไปไหนหมด เหลือนักร้องนำอยู่คนเดียว ฟังแล้วยัง งง เพลงเดียวกันป่ะวะ 55555

ถ้าเอามาฟังเพลงmp3ขำๆก็อย่าคิดมากเลย เรื่องบางเรื่องยกไว้ให้พวกหูทองก็พอ เรียนรู้ไว้ก็ไม่เสียหาย แต่ไม่ต้องไปตามมันนักก็ได้ มันแพง...
                  Last edited by ARES; 20 Jun 2007, 00:58:37.

Comment

เดิมๆ กับลำโพง 2.1 ก็มีความสุขและเพียงพอแล้วสำหรับหูผม มากกว่านี้ สถานที่มันไม่อำนวยครับ

ส่วนเรื่องคนขาย มันก็พูดไปเรื่อย... ถ้าเป็นงั้นเครื่องเสียงเป็นแสนๆ เค้าคงล่อ 7.1 กันหมดแล้วล่ะ

Comment

ถ้ารักดูหนัง dvd แผ่นมาสเตอร์เป็นชีวิตละก็ 5.1 ไม่ทำให้ผิดหวัง แต่ถ้าฟังเพลงเป็นหลักแทน 2.1 ก็เพียงพอ

อยากมาบอกว่า เวลาไปลองฟังลำโพง "อย่าเอาไฟล์ mp3 ไปลอง ให้เอา cd audio ไปแทน"

ส่วนระบบ 2.0 ที่จะสามารถขับได้ทุกย่านความถี่เสียงเนี่ยะ เอาแบบสมมติเบสลงลึกได้เท่า sub แยก ลองนึกดูแล้ว แต่ละข้าง ขนาดคงมโหฬาร จนอาจวางบนโต๊ะทำงานเล็กๆ ที่มีจอคอมตั้งอยู่ด้วยไม่ได้ง่ายๆ แน่ + ถ้าวางได้จริงๆ มันจะเหมาะกันไม๊นั่น เพราะตู้มัน.....เอ่อ

Comment

มันจะใหญ่แค่ไหนกันเชียว ว่าจะหามาใช้ซักคู่เหมือนกัน haha~

Comment

ตกลงว่า กำลังเชียร์รุ่นไหนกันอยุ่หรอคับ

Comment

ไม่ได้เชียร์รุ่นไหนหรอกครับ แต่ก่อนอื่นอยากให้หลายๆท่านที่อยากจะซื้อลำโพงสักชุด ให้นึกก่อนว่าใช้ทำอะไรเป็นหลัก ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม อะไรแบบนี้ครับ ^^

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              เบสมันหลอกตรงไหนอ่าผมไม่เข้าใจ...เสียงเบสมันก็ออกที่ลำโพงซ้ายขวาปกติอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ ตู้เบสมันแค่ทำให้มีเสียงเบสในระดับที่ลำโพงธรรมดาไปไม่ไหว...ไม่ได้ไปตัดเสียงจากลำโพงซ้ายขวาไม่ใช่เหรอ(ใช่ป่าวไม่รู้..อันนี้มั่ว)...แต่ลำโพงมันไม่ไหวเอง...เพราะงั้นมีซับมันก็ต้องดีกว่าไม่มีอยู่แล้วดิครับ เพราะถึงจะเล่น 2ch หวังจะให้มีเบสออกที่ลำโพงซ้ายขวา เพื่อที่จะให้มีตำแหน่งเสียงที่ถูกต้อง ลำโพงมันก็ไม่ไหวอยู่ดีอะครับ...

เพราะงั้น..การจัดวางตำแหน่งของลำโพง และเซ็ตระดับเสียงให้เหมาะสม มันถึงมีความสำคัญไงครับ เพื่อที่ตำแหน่งของเสียงมันจะได้ไกล้เคียงความเป็นจริงมากที่สุด แล้วก็ทำห้องไว้ห้องนึงเพื่อฟังเพลงไปเลย... ...

ลำโพงที่ให้เสียงได้ทั้งเสียงต่ำเสียงกลางเสียงสูง แล้วก็เสียงดีด้วยเนี่ย ประเภทที่ว่า สองตัวจบ... คิดว่ามันจะตัวละเท่าไหร่กันอ่า...หลักล้านป่ะครับ...ขายบ้านซื้อลำโพงเลยป่ะเนี่ย

ลำโพงชุดละ 2-3พัน เนี่ย ก่อนจะดูว่ามันให้ตำแหน่งเสียงถูกต้องไม๊...ผมว่า เอาให้มันได้ยินเสียงเครื่องดนตรีครบทุกชิ้น พร้อมกับเสียงนักร้องคอรัสให้ครบทุกคนก่อนดีกว่านะ...เห็นบางคนแค่ได้ยินเสียงนักร้อง..กับเน้นเสียงเบสดังๆ แล้วก็เสียงอะไรไม่รู้ดังก๊องแก๊ง ก็ยังว่าเพราะแล้ว...บางเพลงมีนักร้องคอรัส 7คนเลยนะ ไม่รู้หายไปไหนหมด เหลือนักร้องนำอยู่คนเดียว ฟังแล้วยัง งง เพลงเดียวกันป่ะวะ 55555

ถ้าเอามาฟังเพลงmp3ขำๆก็อย่าคิดมากเลย เรื่องบางเรื่องยกไว้ให้พวกหูทองก็พอ เรียนรู้ไว้ก็ไม่เสียหาย แต่ไม่ต้องไปตามมันนักก็ได้ มันแพง...
                              มันหลอกตรงไหนหรอคะผมยกตัวอย่างให้ฟังละกัน
                              ตัวอย่าง-เพลงๆหนึ่งเค้าเซทเบสออกทางซ้าย กีต้าร์ออกขวา ถ้าลำโพงมันพึ่งซับเสียงมันจะไปออกซับบ้างทางซ้ายบ้างประมาณนั้นอะครับ
                              อันนี้ ตอบคุณเจ้าของกระทู้ลำโพงไม่ต้องดีมากก็ได้ครับเอาแบบที่มันมีหลายๆทางหน่อย
                              มันก็จะสามารถที่จะรับความถี่เสียงกว้างๆแล้วครับ เพราะลำโพงคอมมันคือ แอมป์ + ลำโพงในเครื่องเสียงปกติอยู่แล้ว มันก็ดีในระดับหนึ่งครับ
                              ถ้าเราซื้อลำโพงมาเป็นล้าน ซาวการ์ดดี ภาคขยายไม่ดีก็จบเหมือนกันครับ
                              ลำโพงคอมก็ได้แค่ระดับหนึ่งอยู่แล้วครับ มันก็ดีอยู่แล้ว
                              แล้วแต่งบละกันครับ ลองบอกงบมาดูครับ จะลองช่วยๆเลือกครับ

Comment

ผมว่า ไปฟังดูปรับๆ ดูถ้าให้ดีเอาเพลงติดตัวไปด้วยเพลงที่ชอบ เอาไปเทสเปิดฟังทีละตัว ปรับเบส ปรับอ trible ให้ฟังแล้วชอบก็ตัวนั้นแหละครับ ของผม x-fi มี ลำโพง 3 ชุด มี 2.1 สองชุด 4.1 1ชุด ก็ต่อเป็น 5.1 ได้เอา 2.1 ใส่ หน้า กับ หลัง สองชุด แล้วที่เหลือ ก็ใส่ center แต่ตอนนี้ใส่ ออก sp/dif (ถูกป่าวหว่า) ช่อง digital นี่แหละ 1 ชุด แล้วเอา อีกชุดมาใส่ rear แทน จะเหลือ center กะว่าจะหา 2.0 มาใส่ และเวลาเปิดเพลงเลือก THX เปิดให้ออกช่อง digital i/o ก็ได้ด้วยครับ

และเล็ง boston 2.1 สมัยโบราณ (รุ่นพอๆกับ soundwork digital) ยังประทับใจอยู่แต่ไม่มีที่เสียบละ
                                ปล. ผมใช้ soundwork digital 2.1 , altec ATP3 2.1 , harmony 4.1
                                Last edited by 1two3; 21 Jun 2007, 09:49:48.

Comment

Working...
                                X