Announcement

Collapse
No announcement yet.

เขาว่ากันว่า Amd เย็นกว่า Intel จริงแค่ไหน?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขาว่ากันว่า Amd เย็นกว่า Intel จริงแค่ไหน?

ไปเดินงาน Commart มาครับ ก็รับใบปลิวมาตลอดทาง พอกลับมาถึงห้อง ก็หยิบใบนึงขึ้นมาอ่านครับ น่าสนใจทีเดียว มันเป็น ใบตารางเปรียบเทียบการทำงานของ CPU --- AMD Vs. Intel --- ซึ่งทุกอย่างเหนือกว่า โดยเฉพาะเรื่อง ความร้อน และ ประสิทธิภาพการใช้อย่างเต็มที่ .... เลยอยากรบกวนผู้รู้ ว่า จริงเท็จแค่ไหน ครับ
    (ขอคำตอบอย่างเป็นกลางด้วยนะครับ "ถึงแม้ผมจะเป็นสาวก AMD หมือนกันก็ตาม ^^")

amd ประหยัดไฟกว่า(ไม่รวมพวก 4x4) ส่วนเย็นกว่านั้นจริงคับ เพื่อนผมใช้ X2 3600+ ซิ้งเดิมๆ เย็นพอๆกะของผม E6600 ใส่ซิ้งนินจาอีก

Comment

AMD Athlon 64 X2 4200+ 2.2GHz 2x 512KB L2 Cache 2000MHz HT Socket AM2 Dual Core CPU Retail

ผมเพิ่งสอยรุ่นนี้มาอ่ะครับ ช่วย วิเคราะห์ด้วย น๊ะครับ ว่ามันดี หรือ เน่าอย่างไร

Comment

AMD Athlon 64 X2 4200+ 2.2GHz 2x 512KB L2 Cache 2000MHz HT Socket AM2 Dual Core CPU Retail

ผมเพิ่งสอยรุ่นนี้มาอ่ะครับ ช่วย วิเคราะห์ด้วย น๊ะครับ ว่ามันดี หรือ เน่าอย่างไร
        เป็น 90nm อ่ะครับ แต่ใช้งานได้ดีครับ

Comment

มีรหัส ของ Product มั้ยครับ ที่อยู่บนกล่องน่ะ

Comment

แล้วตอนนี้ AMD ที่ 4000+++ ขึ้นไป ตัวไหนน่าใช้ครับ แนะนำหน่อย เพราะ ของที่ สอยมา คือเป็นของสั่งไว้น่ะครับ จะได้โทรไปขอเปลี่ยน งิ๊ๆ ^^

Ps. ถามอิกอย่างครับ M2N E เนี่ย มันใช่ SLI ป่ะครับ แล้วมันต่างกับ ที่ไม่ใช่ SLI ยังไง

Comment

ของผมหัวเดียว 3800+@2.75 ความร้อนปกติ 38-42 ถ้าเล่นเกม 48-52 ไม่เกินนี้ซิ้งเดิมๆๆนะ ส่วนอินเทลจะเย็นกว่าหรือเปล่าไม่รู้ เห็นของเพื่อนที่ข้างบ้าน E4400 ความร้อนประมาณ 42-48 ถ้าเล่นเกมก็ประมาณ 55-58 ซิ้งเดิมๆๆครับห้องไม่แอร์นะครับ

Comment

จริงครับ AMd เย็นกว่า แล้วพัดลมก็เงียบกว่าด้วย ผมรับรองได้เลย ก่อนนหน้านี้ เคยใช้ Intel (775)พอหลังนี้ได้ลองมาใช้ AMD แล้ว เย็นครับ พัดลมเงียบกว่า AMD (Am2) ครับ ชอบมาครับ

Comment

สัญญานนาฬิกาเท่ากัน AMDเย็นกว่าครับ

แต่สัญญานนาฬิกาเท่ากัน อินเทลอาจจะวิ่งดีกว่า (เร็วกว่า) อะไรทำนองนั้น มันเลยร้อนกว่ามั้ง

สรุปวิ่งดีกว่า แต่ก็ร้อนกว่าAMD

ตอบแบบเป็นกลางครับ ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด เด๋วนี้ เรื่องซีพียูร้อน ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ นอกจากจะclock
                  กันไม่ลืมหูลืมตา ไม่อยากร้อน ก็ไม่ต้องclock อะไรประมาณนั้น อิอิ

Comment

ตอนนี้ AMD เย็นขึ้นเยอะเลยครับ เย็นกว่า intel แล้วงับ ตอนนี้ ถ้าเดิมๆ ซิ้งค์เดิมๆด้วยกันน่ะครับ

Comment

เย็นเงินในกระเป๋าด้วยครับ

Comment

ชอบตรงพัดลมเงียบครับส่วนร้อนไม่ร้อนถ้าที่ห้องคุณร้อนตับแตกมันก็ร้อนอยู่ดี
                        แต่เครื่องผม chipset ร้อนกว่ายืนยัน CPU ร้อนสุด(ที่ห้อง 40องศาตับแตกอยู่ไม่ได้อาบน้ำเอา)ยังไม่เคยเกิน 54+ (ใช้ ASUS chilli vent)แต่วันนี้ฝนตกทั้งวันไม่เกิน 42สบายๆ
                        ส่วน chipset เคยทะลุ 58ไปแล้วครับสงสัยต้องหา chipset cooler แล้ว NVIDIA ร้อนแรงจริงๆ

Comment

Working...
                        X