Announcement

Collapse
No announcement yet.

7 วันแรกหลังจากถือ Notebook ออกจากร้านควรทำอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 7 วันแรกหลังจากถือ Notebook ออกจากร้านควรทำอะไรบ้างครับ

ใน 7 วันแรกที่ยังสามารถเปลี่ยนเครื่องได้ เราควรจะลองทำอะไรบ้างครับ จะทดสอบประสิทธิภาพของเครื่องยังไงให้รู้กันไปเลยว่าใช้ได้ดีจริงตามที่โฆษณา

มีวิธีทดสอบ หลักการในด้านต่าง ๆ ทั้งเสียง การทำงาน การ stanby และอื่น ๆ ยังไงบ้างครับ เอาแบบว่าจะทดสอบอันนี้ซักกี่ชั่วโมง stanby ไว้ซักกี่วัน burn-in ยังไงที่กะว่าเครื่องอื่น ๆ คงรับไม่ไหว hang ไปแล้วแน่ ๆ แต่ของเรายังทนไหว เอาแบบว่าชัว ๆ เลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียใจทีหลัง

ไม่แน่ใจครับ แต่ที่ผมทำ s41
    1. ปล่อย ดูดบิต มา3วันติดๆ ห้องปกติ เปิดแอร์มั่งไม่เปิดมั่ง ยังไม่เจอแฮงค์ครับ
    2. เทสหน้าจอ ใช้โปรแกรมเทสเดดพิกเซล ที่โหลดจากที่นี่ไปครับ ลองมันอยู่ทุกวัน ดูให้ตาเหล่ไปข้าง อาทิตย์กว่าละยังไม่เจอครับ แต่c23s เครื่องเก่าผม วันแรกเอามาไม่มี ใช้ไปอาทิตย์นิดๆ เดดพิกเซลงอกมา2-3จุดซะงั้น โซนี่ไม่ให้เปลี่ยนด้วย เลยขายซะ ทำใจไม่ได้
    3. เสียงนี่ผมเปิดเพลง ดูหนังเปิดสุดตลอด แต่จริงๆก็ไม่ได้หวังมากในเรื่องเสียงจากลำโพงโน๊ตบุ้คอยู่แล้วครับ
    ที่ใช้งานมาอาทิตย์กว่านี่ยังไม่เจอปัญหาครับ

Comment

เรื่องฮาร์ดแวร์เช็คสเปกให้ตรงกับที่บอกเราไว้ครับ

กับเรื่องจอ มี dot dead red bright อะไรก็ว่ากันไป ขอบซีด ดำมืด เช็คหน่อยก็ดี นอกจากนี้อุปกรณ์ตัวอื่นนั้นพังยากมากๆครับ จอสำคัญมาก เพราะต้องมองตลอดเวลา

Comment

ก็เทสตามที่โฆษณาไว้นั้นแหละครับ เรื่องจอนี้แหละสำคัญสุด แถมbenchmarkอุปกรณืแต่ละชิ้นด้วยก็ดี ว่ามีประสิทธิภาพเพียงพออ่ะเปล่า....

Comment

ก็ Brun-in ซัก หน่อย เปิดเครื่องคาไว้เลย ให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ ในเวลา 7 วัน (เคยทำแล้วกะเจ้า A6T ของ ASUS เปิดคา ไว้ 7 วันโหลดบิท หึๆ ไม่มีคำว่า Hang เลย)
          เทสแบตซะหน่อยว่า อยู่ได้ถึง 3 ชม ไหม ในโหมดประหยัดไฟน่ะเก็บไฟได้หรือเปล่า
          bench mark ซักนิดส์นึง ด้วย Aqua Mark 3D Mark ไรว่าไป หรือจะเอาเกมมาเล่นก็ได้ แต่ดูสเปกด้วย ไม่ใช่เอา Quake 4 ปรับแบบ High หมดมาเล่น ในเครื่องที่ใช้ ก๊าดออนบอร์ดและบอกว่ากระตุกล่ะ อย่างนี้ใช้ไม่ได้
          ทดลอง Drive DVD โดยการเขียนแผ่นว่า work ไหม ไฟไวเปิดได้อ่ะป่าว Port 4 Port ใช้ได้ไหม อุปกรณ์อื่นๆใช้ได้หรือเปล่าลองด้วย

อ้อ อย่าลืม Dead Pix สำคัญมาก เพราะมานรำคาญอ่ะและลำโพง เสียงแตกไหมเวลาฟังเพลงน่ะ แบบธรรมดานะ ถ้าไม่แตกก็ใช้ได้ แต่ว่าอย่าเอาไรมากกะ ลำโพง n/b เลย มานเสียงใสสู้ ลำโพงตัวล่ะ หลายพันไม่ได้หรอก
          Last edited by Dark Avenger MX; 19 Jun 2007, 19:57:55.

Comment

ถ้า 7 วันเปลี่ยนเครื่องได้ ผมจะเปิดโหลดบิต 7 วันเลย ดูว่ามันจะเปงไรป่าว อิอิ ไม่ต้องกลัวเสียเลย ถ้าประกันแบบนั้นอ่ะ เต็มที่เลย ใช้ให้ max เลย เพราะหลังจากนั้นเราจะไม่ได้ใช้ max อยู่แล้ว

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมกะว่าจะเอามาลองกับ s41 นี่แหละครับ

Comment

Working...
              X