Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไอน้ำเขียวๆ ในระบบ Liquid Cooling System

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไอน้ำเขียวๆ ในระบบ Liquid Cooling System

คือพอดีผมได้ Q6600 มาครับ เลยเมื่อวันอาทิตย์นี้ไปได้ Case Kandalf LCS สีเงินมา

พอดีตัวนนี้มันบังคับให้ต้องใช้ ระบบน้ำ ซึ่งผมก็ไม่เป็นเรื่องพวกนี้อ่ะครับ

เลยอยากรู้ว่าถ้าน้ำเขียวๆมันหมดแล้วเนี่ย

จะไปหาซื้อได้ที่ไหน

เพราะผมคงๆไม่มีเวลาไปพันทิพบ่อยๆ

เห็นช่างในร้าน TK บอกขวดละ 400 กว่าบาท

แล้วมันมีแบบถูกกว่านี้ไหมครับ

ปล.ตอนแรกจะเอา CM STACKER 832 แต่ขี้เกียจรอตั้งอีก 2 อาทิตย์ เลยได้ตัวนี้มาครับ

หมดก็ซื้อใหม่ครับ แต่มันไม่หมดหรอกครับ ยกเว้นมันจะรั่ว เพราะระบบน้ำมันเป็นระบบปิด Coolant ไหลเวียนตลอด ไม่มีทางระเหยแน่ๆ

Comment

ใช้น้ำเปล่าก้อได้คร๊าาาาบ

Comment

น้ำกลั่น... 24บาท ขอรับ... ซัก2ขวด ก็ แทบล้นหล่ะมั้ง

Comment

Originally posted by numz View Post
          น้ำกลั่น... 24บาท ขอรับ... ซัก2ขวด ก็ แทบล้นหล่ะมั้ง
          ถามต่อครับ น้ำกลั่นกับพวก coolant เขียว ๆ เนี่ยมันเย็นต่างกันเปล่าครับหรือว่าเหมือน ๆ กัน (ตอนนี้ใช้ 745 กับน้ำเขียว ๆ ของ TT ที่มีมาให้) แล้วใช้เป็นพวกน้ำมันพืชหรือของแอลกอฮอล์มันจะเย็นกว่าหรือเปล่า (จะมีใครเคยลองแล้วไหมเอ่ย) ^^

Comment

ไนโตรเจนเหลวสิคัับ กิลโลละ 24 บาท แต่ห้ามปิดฝาแท้งนะ ไม่งั้น...ตู้มมม ไม่ก็เอา Coolant มอไซ มาผสม Coolant 3 ส่วน น้ำเย็นๆ 1 ส่วน ก็ได้ เย็นสะใจ Coolant หาได้ตามร้านมอไซ ของฮอนด้่าขวดละ 45 บาท ใส่ได้ 4-5 รอบ

Comment

Originally posted by Antfield View Post
              ถามต่อครับ น้ำกลั่นกับพวก coolant เขียว ๆ เนี่ยมันเย็นต่างกันเปล่าครับหรือว่าเหมือน ๆ กัน (ตอนนี้ใช้ 745 กับน้ำเขียว ๆ ของ TT ที่มีมาให้) แล้วใช้เป็นพวกน้ำมันพืชหรือของแอลกอฮอล์มันจะเย็นกว่าหรือเปล่า (จะมีใครเคยลองแล้วไหมเอ่ย) ^^

อ่าไม่เคยลองครับ แต่ได้ ทริป จากเพื่อน หยด น้ำมันพืช ลงไปในแท้ง 2-3 หยด ใว้ดู การไหลของน้ำแทนตัวเช็ค โฟล ^^ ประหยัดดี ขึ้น uv ด้วย

Comment

ร้านเจได ขวดละ 400 บาทถ้วนครับ พวกนี้ถึงปิดฝา ใช้ไปนาน ๆ ก็ระเหยได้ครับต้องคอยเติมครับ(หม้อน้ำรถยนต์ยังแห้งได้เลย....แห้งไปไหนครับ)

Comment

ผมใช้ Galaxy 3D II ขวดสีฟ้า เริ่มติดตั้งประมาณเดือนมกราคม ใช้งานวันละ 15 ชม.เป็นอย่างต่ำ
                  เปิดแอร์บ้างปิดแอร์บ้าง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ได้เปิดแอร์ อุณหภูมิในห้องประมาณ 30 องศา จนถึงตอนนี้
                  ขวดแรกที่เติมเข้าในถังพักน้ำ ยังเหลืออยู่ประมาณ 1ใน5 ส่วน แล้วในหม้อพักน้ำก็พร่องลงไปจากจุด
                  maximum แค่นิดหน่อยเท่านั้นเอง ผมว่าก็ไม่ได้จะต้องเติมน้ำอะไรกันบ่อยๆ นะครับ เรียกว่าใช้จน
                  เกือบลืมเลยทีเดียว

Comment

เท่าที่ทราบมา ไอน้ำ Coolant ไม่ได้ช่วยให้น้ำเย็นขึ้นครับ แต่ช่วยทำให้จุดเดือดของน้ำสูงขึ้น ซึ่ง ไม่มีความจำเป็นเลยสำหรับคอม เพราะน้ำคงไม่เดือดหรอกครับ อิอิ ผลเสียอีกอย่าง มันกัดครับ เคยทำรั่วทีนึง สีเคสลอกเลยอ่า แรงใช่ย่อย อิอิ ที่กล่าวมา คือ Coolant รถยนต์น่ะครับ ส่วน ของพวก TT ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันป่ะ อิอิ

Comment

บางท่านแนะนำน้ำดื่มตราสิงห์ คูลแลนท์ไม่ต้องใส่ก็ได้มั้งครับ(ที่เค้าขายกันเพื่อให้เรืองแสงสวยๆหรือเปล่าไม่แน่ใจนะ)

แต่เห็นน้ำกลั่นของปตท.น่าใช้ดีเป็นขวดปั้ม
                      Last edited by THM; 24 Jun 2007, 19:29:36.

Comment

Originally posted by linkinto View Post
                        เท่าที่ทราบมา ไอน้ำ Coolant ไม่ได้ช่วยให้น้ำเย็นขึ้นครับ แต่ช่วยทำให้จุดเดือดของน้ำสูงขึ้น ซึ่ง ไม่มีความจำเป็นเลยสำหรับคอม เพราะน้ำคงไม่เดือดหรอกครับ อิอิ ผลเสียอีกอย่าง มันกัดครับ เคยทำรั่วทีนึง สีเคสลอกเลยอ่า แรงใช่ย่อย อิอิ ที่กล่าวมา คือ Coolant รถยนต์น่ะครับ ส่วน ของพวก TT ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันป่ะ อิอิ
                        เหมือนกานแหละน้อง Nemesis ของผมยังลอกล่อนเลยเวลาน้ำหกใส่ ในส่วนน้ำเขียว ๆ นั้นถ้าในคอมไม่จำเป็นเท่าไหร่ ใส่สำหรับดึงสีให้เด่นครับ ซึ่งจริง ๆ แล้วน้ำยา Coolant มันจะช่วยยืดช่วงความกว้างของจุดเดือดให้ไกลมากขึ้น อย่างเช่น น้ำเดือดที่ 100c พอใส่น้ำยา Coolant ไปอาจจะช่วยยืดไปที่ 120-140c แล้วแต่ยี่ห้อครับ

Comment

Originally posted by THM View Post
                          บางท่านแนะนำน้ำดื่มตราสิงห์ คูลแลนท์ไม่ต้องใส่ก็ได้มั้งครับ(ที่เค้าขายกันเพื่อให้เรืองแสงสวยๆหรือเปล่าไม่แน่ใจนะ)

แต่เห็นน้ำกลั่นของปตท.น่าใช้ดีเป็นขวดปั้ม
                          ขวดเท่มาก... อิอิ ชอบๆ เพราะ ถังพักผมเติมยาก

Comment

น้ำดื่มตราสิงห์ นะคือน้ำก็อกดี ๆ นี่เอง

Comment

Originally posted by numz View Post
                              อ่าไม่เคยลองครับ แต่ได้ ทริป จากเพื่อน หยด น้ำมันพืช ลงไปในแท้ง 2-3 หยด ใว้ดูการไหลของน้ำแทนตัวเช็ค โฟล ^^ ประหยัดดี ขึ้น uv ด้วย
                              ผมว่าอันนี้อะเด็ด

Comment

Working...
                              X