Announcement

Collapse
No announcement yet.

การใส่แรมแบบ Dual Channel มีประโยช์นยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การใส่แรมแบบ Dual Channel มีประโยช์นยังไงครับ

ตามหัวข้อเลยครับ

ทำให้สามารถเปิดโปรแกรมได้ไวขึ้นครับ ประมาณ30% แต่ถ้าบอร์ดมานduelไมได้ ก็ไม่มีอาไรเกิดขึ้น

Comment

Dual Channel Memory Interface
      เป็นการจัดการที่ทำให้ Memory มีเส้นทางเข้าถึง Memory หลัก 2 เส้นทางแยกจากกัน ซึ่งทำให้แบนด์วิธเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า เพื่อจะให้ Dual Channel ทำงานได้นั้นจะต้องติดตั้ง RAM 1 คู่ที่มีขนาดและความเร็วเท่ากันด้วย

*เอามาจากหนังสือ จ๊ะ 555+

Comment

ไช้งานจริงๆ ทั่วๆไปไม่เห็นผล ครับ นอกจากความสบายใจ

ถ้าบอร์ืดมัน Dual ได้ไครก็อยากไช้บอร์ดไห้เต็มประสิทธิภาพไช่มั้ยล่ะครับ

ถ้าไม่ลำบาก

Comment

แล้วมันจะเห็นผลในการใช้งานแบบไหนครับ สิ้นเดือนนี้ว่าจะไปซื้อ เพิ่มอีก 1 GB ไม่รู้ว่าจะทำ Dual กะตัวเก่าได้หรือเปล่า

Comment

เป็นไฟล์นามสกุล pdf
            ขนาดเกือบ 1 MB จะโหลดช้าหน่อยนะ

ลองดูเวปนี้ครับ
            http://www.kingston.com/newtech/MKF_...whitepaper.pdf

มีรูปภาพประกอบ และ ตารางอธิบาย ค่อนไปทางด้านล่าง
            ดูแล้วเข้าใจได้ง่ายขึ้นอ่ะครับ

Comment

Dual Ram ช่วยในการทำงานเรื่อง COPy , Read ,Write, จะดีกว่า ปกติ ประมาณ 40-50 %

ผมทดลอง Single 1.5 G วิ่งที่ 533 ปกติ อ่าน เขียน คัดลอก ข้อมูลได้ราว 34546 Kbps

แล้ว ถอดแรมออก 1 ตัว เหลือ 1Gb วิ่งแบบ Dual Ch 533 เหมือนกัน อ่าน เขียน คัดลอก ข้อมูลได้ราว 58542 Kbps

ทดลองมาแล้ว......
              ผมเลยถอดออกเลย1 ช่องให้วิ่ง Dual แทน เก็บอีกตัวไว้สำรอง หุหุ

( COPy , Read ,Write,ลง HDD จะดีกว่า ปกติ ประมาณ 40-50 % ทำงานร่วมกับ Harddisk Sata)
              Last edited by ASBK; 21 Jun 2007, 16:49:44.

Comment

แล้วจะดูยังไงคับว่า ค่าที่ คัดลอกข้อมุลได้เท่าไหร่ เหมือนที่คุณ ASBK ได้มาอ่าคับ
                1.5G ~ 34546 kbps / 1G ~ 58542 kbps

Comment

เพิ่มแบรนวิทเมโมรี่จาก64bitเป็น128bit

Comment

Working...
                  X