Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้คือ HDD กำลังจะไปหรือเปล่า.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้ายังมีประกัน ก็เอาไปเครมดีกว่าครับ

Comment

เมื่อครู่ก็ไป search หาดูมาว่ามันคืออะไร เห็นเขาว่าตรงจุดนี้ยังไม่น่าซีเรียจอะไร มาก

เดี๋ยวลองดูสักระยะครับ วันนี้ก็ยังดีไม่มีงอแง ตั้งแต่ย้าย slot เสียบให้

อ้างอิง: http://forums.vr-zone.com/showthread.php?t=137087
      Last edited by Salemslot; 21 Jun 2007, 16:55:24.

Comment

สำรองข้อมูลไว้ก่อน

ถ้าแบ่ง partition ไว้ ก็ยกเลิกทั้งหมด

แล้วลอง Format ฮาร์ดดิสก์ ตัวนี้ทั้งลูก แบบ Full ไปเลยครับ

เพื่อดูว่า มี Bad sector หรือไม่

Comment

จขกท ครับ ลองจับที่ hd ดูซิครับ มันจะร้อนมากๆเลยอ่ะ
          อาการเหมือนของผม
          แต่ของผม พอมันเปนแล้ว จะบูตเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย
          ถ้า...เข้าวินโดว์ได้ ไช้ไปอีกนิดก็ค้าง ดีแฟรกไม่ได้(ตอนที่กำลังเปน)
          เคยมีถึงขั้น พาสซิชั่นหายหมดเลย เหลือแต่ฮาดดิสเปล่าๆเลยก็มี

แต่พอรอไห้มันเย็นก็ไช้งานได้ปรกติ แต่ตอนนี้ไช้120เซน เป่าอัดไว้ครับ
          ผมว่ามันน่าจะร้อนผิดปรกตินะ ว่าจะหาทางเอาไปเครมอยู่(จับพันผ้าห่มแล้วทิ้งดิ่งลงจากชั้น2ของบ้าน อิๆๆๆๆ)
          ว่าแต่ว่า ยี่ห้อไรครับ ผม 160g sata2 ยี่ห้อ ประตูทะเล(ซีเกท)

Comment

Power supply ประมาณ 80% ครับ เพราะว่าไฟ 5 V ก้บ 12 V จ่ายไม่พอ
            ส่วนใหญ่จะเป็นที่ไฟ 5 โวลท์
            ลองดูได้จาก System moniter ใน BIOS ครับมันจะมีส่วนของไฟที่จ่ายอยู่ (ถ้าไม่มีใน BIOS ต้องใช้ มิเตอร์วัดครับ จับ 1.ขั้ว+ที่สีแดง และ -ที่สีดำ 2.ขั้ว+สีเหลืองและลบที่สีดำเส้นเดิมเส้นไหนก็ได้ ที่ละคู่)

สังเกตุได้จากมันจะจ่ายไฟได้ คลาดเคลื่อนจากปกติประมาณ 10% เช่น จากที่มันต้องจ่าย 5V หรือมากกว่า จะเป็น 4.6 V เท่านั้น
            หรือจาก ไฟ 12 เหลือ 11

ลองดูก่อนนะครับ supply น่าจะเกินปีแล้วมั้งถึงเป็นอย่างงี้ คาดว่า C ข้างในอาจจะบวมด้วยนะครับลองเปิดดู

แล้วถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน supply ไม่ต้องเอาของแพงนะครับ ดู ตัวที่ amp เยอะ ๆ ข้าง ๆ กล่อง psu จะเขียนไว้ อาจจะขี้โม้บ้างช่างมัน บางทีขนาด 400 W จ่ายเยอะกว่า 450W ด้วยซ้ำ

ทิ้งไว้นานนาน Hdd จะพังเอานะครับ

Comment

007

Originally posted by doramonman View Post
              Power supply ประมาณ 80% ครับ เพราะว่าไฟ 5 V ก้บ 12 V จ่ายไม่พอ
              ส่วนใหญ่จะเป็นที่ไฟ 5 โวลท์
              ลองดูได้จาก System moniter ใน BIOS ครับมันจะมีส่วนของไฟที่จ่ายอยู่ (ถ้าไม่มีใน BIOS ต้องใช้ มิเตอร์วัดครับ จับ 1.ขั้ว+ที่สีแดง และ -ที่สีดำ 2.ขั้ว+สีเหลืองและลบที่สีดำเส้นเดิมเส้นไหนก็ได้ ที่ละคู่)

สังเกตุได้จากมันจะจ่ายไฟได้ คลาดเคลื่อนจากปกติประมาณ 10% เช่น จากที่มันต้องจ่าย 5V หรือมากกว่า จะเป็น 4.6 V เท่านั้น
              หรือจาก ไฟ 12 เหลือ 11

ลองดูก่อนนะครับ supply น่าจะเกินปีแล้วมั้งถึงเป็นอย่างงี้ คาดว่า C ข้างในอาจจะบวมด้วยนะครับลองเปิดดู

แล้วถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน supply ไม่ต้องเอาของแพงนะครับ ดู ตัวที่ amp เยอะ ๆ ข้าง ๆ กล่อง psu จะเขียนไว้ อาจจะขี้โม้บ้างช่างมัน บางทีขนาด 400 W จ่ายเยอะกว่า 450W ด้วยซ้ำ

ทิ้งไว้นานนาน Hdd จะพังเอานะครับ
              แบบผมนี่เกี่ยวกับเพาเวอร์หรอครับพี่
              คือว่าผมไช้เพาเวอร์ ของ i cute 450วัต (ไม่เต็มชัว)
              แต่ว่าของที่อยู่ไนเคสไม่มากนะครับน่าจะพอ พัดลมตอนนี้ไช้2ตัวรวมพัดลมซีพียู ฮาดดิสกะซีดี ตัวเดียว

Comment

Working...
              X