overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: สรุปจากชุดราคา 15,000 ไม่รวมจอแล้ว คงกลับมาอยู่ค่าย AMD เหมือนเดิม

OverclockZone Member dzire's Avatar

Default สรุปจากชุดราคา 15,000 ไม่รวมจอแล้ว คงกลับมาอยู่ค่าย AMD เหมือนเดิม

สรุปจากชุดราคา 15,000 ไม่รวมจอแล้ว คงกลับมาอยู่ค่าย AMD เหมือนเดิม

จากที่ค้นๆดู ในงบประมาณราวๆนี้ ค่าย AMD น่าจะลงตัวที่สุด (กลับมาใช้ค่ายนี้เหมือนเคย ว่าจะลองไปใช้ค่าย intel ดูหน่อย แต่งบบานปลายกว่า AMD ทั้งที่คุณภาพกลับได้ไม่เท่า AMD)

X2 3600+ 2700
    คงเลือกตัวนี้ เพราะเห็นหลายเสียงบอกว่าเดิมๆก็ยังดีกว่า E21xx หรือ OC ก็ยิ่งดีกว่า

ASROCK AliveNF6G-VSTA 2200
    เพราะเห็นแนะนำมาว่าคู่กับ CPU ตัวข้างบนได้ลงตัว คุ้มค่าเกินราคา ประมาณนั้น

RAM ROX 667 512x2 1600
    ขอเพิ่มเป็น Ram 667 1Gx2 = 2,500-

PCI-E Galaxcy 7300GT DDR3 2800
    จะพยายามหาดูอีกทีว่าร้านไหนมีรุ่นนี้ขาย หรือพอมีตัวคุ้มค่าเกินราคาให้เลือกอีกไหม เผื่อหารุ่นนี้ไม่มี

HDD 80G 1600
    เลือกความคุ้มผื่อไว้เพราะคงไม่เปลี่ยนบ่อย เพิ่มงบอีก 500- ได้เป็น 160G ราคา 2,100-

DVDRW 1300
    คงต้องตามหา BenQ ก่อนถ้าไม่มีก็ตามด้วย ASUS แล้วก็ LG ตามลำดับ

CASE DELUX 1500
    ถ้าหายี่ห้อนี้ไม่ได้ คงเลือกให้ได้วัตต์สูงสุดไว้ก่อน สำหรับเคสที่แถม PSU ในตัว คงหาได้นะ 450w

รวมราคาแล้ว 15,100- ตรงกับงบพอดีเลย น่าจะลงตัวแล้ว

แต่อยากทราบว่า...
    1. ใน Set นี้ มีช่องต่อแบบ DVI ไว้ต่อกับจอ LCD ให้ด้วยไหมครับ ไม่อยากต่อ D-Sub ทั่วไป
    2. ใน Set นี้ มีช่องต่อสายแลน(เอาไว้แชร์อินเตอร์เน็ต)มาด้วยหรือเปล่า
    ถ้าไม่มีในข้อ 1-2 ต้องทำอย่างไร เปลี่ยนแปลงชิ้นไหนบ้าง

วันนี้ 21/6/07 ตอนหลังเที่ยงจะออกไปหาซื้อชุดนี้แล้วครับ
    ขอคำสรุปจากกูรูทุกท่านอีกครั้ง ในงบนี้ กับความต้องการ....

1. การใช้งาน ท่องเวปต่างๆ (อยากได้เปิดหน้าต่างเร็วๆ)
    2. เล่นเกมส์ SF, สามก๊ก, (Online)
    3. The Sims2, Sim U (Offline) *เบื่อตอนมีของในบ้านเยอะๆแล้วลากเม้าส์ได้ไม่ทันใจเลย
    4. เปิดโปรแกรมไว้เยอะๆ แล้วไม่อืด

*ต้องเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติมฮาร์ดแวร์ชิ้นไหนอีกบ้างหรือไม่ครับ หากต้องเพิ่มงบไปอีก 1-2 พันบาท(ยังพอเพิ่มได้บ้าง) แล้วได้ความคุ้มค่า ลงตัว และใช้งานได้ทุกชิ้นอย่างเต็มประสิทธิ์ภาพ มากกว่านี้ (เปื่อท่านมีความเห็นใหม่ มาแนะนำเพิ่มเติมให้ แต่เห็นว่าพอดีงบแล้ว เลยไม่ได้แนะนำให้ทราบ
    เพราะว่าชุดนี้ถ้าประกอบเสร็จแล้วใช้งานไปคงไม่อัพอะไรเพิ่มอีก หรือไปเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์อะไรแล้ว (ถึงได้ปรับ RAM เป็น 2G และ HardDisk เห็น 160G ไปทีเดียวเลย) กะว่าใช้ไปอีก 3-5ปี เป็นอย่างน้อย แนะมาได้นะครับทุกท่าน ขอความมั่นใจให้ผมด้วย

ตอนนี้ใช้ชุดนี้อยู่
    AMD2000+
    MB ASUS A7V8X-X
    Gforce FX5200 128MB 64mb
    HD Seagate 40G 7200rpm
    Ram Kingston Bus400/1G (512x2)
    DVD Combo LiteOn
    แต่อยากแรงขึ้น พอได้ชุดใหม่มาจะได้แยกอุปกรณ์ขาย เลยพอมีงบไว้เพิ่มได้อีก 1-2พันน่ะครับ

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำที่มีให้ครับ

OverclockZone Member dzire's Avatar

ASROCK AliveNF6G-VSTA ราคา 2,200-
    บอร์ดตัวนี้มีช่องให้ต่อสาย Lan มาให้หรือเปล่าครับ

PCI-E Galaxcy 7300GT DDR3 2800
    การ์ดจอตัวนี้มี Port DVI ด้วยไหมครับ
    Last edited by dzire; 21 Jun 2007 at 15:07:31.

OverclockZone Member

ผมคิดว่าตรงกับความต้องการของคุณแล้วแหละครับ พอร์ต DVI ก็ดูการ์ดจอที่จะซื้ออ่ะ แต่ส่วนใหญ่จะมีครับสำหรับการ์ดระดับล่าง DVI 1port , D-sub 1port เป็นมาตรฐานอยู่แล้ว

รื่นไหลกว่าชุดเดิมแบบรู้สึกได้แน่นอน

OverclockZone Member

ไปถึงก็หาร้านดีๆนะครับซื้อตามที่ต้องการเดี๋ยวเหมือนผม นั่งรถมาจากบ้านนอก กลับมากทม กะมาซื้อวันนั้นเลย มาถึงเที่ยงๆ ข้าวก็ไม่ได้กิน กินข้าวเช้ามานิดเดียวหิวตั้งแต่ 10 โมงแล้ว กว่าจะถึงพันทิพ กะประเมินราคาไว้เรียบร้อยพอดีงบหมด ถึงที่ไปถึงร้านดันขาดไปบางอย่าง ก็เดินไปซื้อ ก็ยังพอดีงบแต่ดันมึนๆ หิวข้าวรีบซื้อรีบกลับ จะได้ประกอบ แล้วก็หาข้าวกินทำให้ซื้ออย่างอื่นแพงไปหน่อยเกินงบไปทั้งที่ไม่จำเป็นเช่นถ้าไม่ได้ OC ดันไปซื้อแรมดีๆ หน่อยแพงกว่าร้านอื่น แผงละ 200 - 250 ซื้อสองแผงก็เกินงบไป 500 ละ แถมบางร้านก็ของถูกกว่าเป็นร้อยก็มีแต่ก็ประกันด้วยละครับ ถึงประกันดีแต่ของมาไม่ดี เสียตังค่ารถกับเวลาก็มี รวมๆ แล้วผมก็หายไปเกือบพันละครับ ดันไม่ซื้อของที่เล็งไว้กับของเดี้ยงต้องไปเคลมดันไปวันร้านปิดต้องไปสองวัน ตอนนี้กินแกลบไปหลายวัน อุ อุ
    Last edited by 1two3; 21 Jun 2007 at 09:07:32.

OverclockZone Member panpan182's Avatar

ยินดีด้วยครับกับคอมใหม่

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

PM ถามผมทางใหนตอบทางนั้นครับ

OverclockZone Member panpan182's Avatar

คุณ wikorn เปิดร้านทำเครื่องเสียงรถยนต์หรอครับ

ดูจากลายเซ็น

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by panpan182 View Post
    ดูจากลายเซ็น
    ใช้ครับ

ผมเป็นคนนึงที่ชอบด้านเครื่องรถ
    เคยไปติดมาเหมือนโดนหลอกไงไม่รู้

Quote Originally Posted by panpan182 View Post
    ผมเป็นคนนึงที่ชอบด้านเครื่องรถ
    เคยไปติดมาเหมือนโดนหลอกไงไม่รู้
    ถามผมได้ ถ้าคิดว่า ผมไม่หลอก นะครับ

Bookmarks

Bookmarks