overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: นอกเรื่องนิดนึงนะครับ การสัมภาสงาน

OverclockZone Member maxy's Avatar

Default นอกเรื่องนิดนึงนะครับ การสัมภาสงาน

คือว่า ผมน่ะ ทำงานอยู่ที่ที่นึง 5 เดือนและ แต่พอดี ผมไปอับเดท resume น่ะ และมีบริษัม โทรมา นัดไปสัมภาสงาน ประจวบเหมาะ เพราะผม คิดว่า จะเปลี่ยนงานอยู่ ก็เลยบอกตกลงนัดเค้าไป คือ วันศุกร์นี้ตอน 8.30 น.

ข้อแรกที่จะถามคือว่า ถ้าจะโทรไปเลื่อนนัดสัมภาสงานน่ะ ต้องพูดยังไงบ้างเหรอครับ คือจะเลื่อเค้า จาก 8.30 น. เป็นช่วงบ่าย (อย่างสุภาพนะครับ เพราะไม่รู้จะพูดยังไงดี และควรโทรไปเวลาไหน พรุง้นี้ ก่อน 8.30 เหรอ ไม่ทราบเหมือนกัน)

ข้อสอง ผมจะทำงานนี้ไปจนครบปีนึงก่อนจะดีกว่าไหม หรือว่าไม่ดี (เพราะดูแล้วไม่ก้าวหน้าแน่ๆ คงอยู่กับที่) ออกเลยจะดีกว่า

อีกข้อนะครับ เวลาต้องการเปลี่ยนงานกัน คือต้องออกจากที่เก่าหรือที่เดิมก่อนหรือป่าว แล้วค่อยหางาน หรือ หาไปด้วยทำงานเดิมไปด้วย แบบว่า คิดไม่ตก

OverclockZone Member civil's Avatar
    อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์

1.ไม่ควรโทรไปเลื่อนนัดครับ
    2.เปลี่ยนงานดีกว่า ถ้าใจต้องการ
    3.หางานไป ทำงานเดิมไปเรื่อยๆครับ ถ้าได้งานใหม่ เค้าจะถามคุณเองว่าเริ่มงานได้เมื่อไร
    ถ้าคุณออกจากที่เดิมทันที คุณอาจจะไม่ได้ใบผ่านงาน และ น่าเกลียดมากๆ ควรมีระยะเวลา
    ให้เค้าหาคนแทนคุณสัก 30วัน ตามทั่วไปครับ

OverclockZone Member Provider's Avatar

เรื่องแบบนี้อยู่ที่ใจ เวลา และโอกาสครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ทำอยู่ในบริษัทจัดหางานนะ ส่วนใหญ่แล้วเค้าจะทำงานไปด้วย แต่ก็หางานใหม่ไปด้วย(ในกรณีเข้ามาแรกๆ แล้วคิดว่าไม่ค่อยเวิร์ค) แต่ถ้าเวิร์คก็คงไม่หาต่อครับ ขอตอบเป็นข้อๆ เลยแล้วกันไม่งั้นเดี๋ยวร่ายยาว

1.ไม่ควรที่จะโทรไปเลื่อนนัดครับ นอกจากว่ามีเหตุจำเป็นจริงๆ เช่น มีใครซักประสบอุบัติเหตุ หรือป่วยต้องเข้าโรงบาล ในกรณีพวกนี้สามาถทำได้ครับ และไม่น่าเกลียด จริงๆ คืออยากให้บอกเค้าไปตรงๆ เลยด้วยเหตุผลน่ะว่าทำไมถึงต้องเลื่อนจะดีกว่า แต่ถ้าด้วยเหตุที่ใช่เรื่องไม่เป็นเรื่องผมว่าไม่ควร

2.คุณคิดว่าที่คุณทำอยู่นี่มันเวิร์คหรือเปล่าล่ะครับ ถ้าคุณคิดว่าไม่แล้วที่ใหม่สามารถที่จะตอบสนองคุณในด้านต่างๆ เช่น เงินเดือน ระยะทาง ค่าคอมฯ(เผื่อเป็นเซลล์)

3.ก็อย่างที่บอกไปตอนแรกน่ะครับว่าถ้ามันไม่เวิร์คเอามากๆ ก็อย่าไปทนเลย เสียเวลาเปล่า ทำที่ใหม่ดีกว่า แต่ยังไงพรุ่งนี้ไปสัมภาษณ์เค้าต้องถามคุณอยู่แล้ว คุณเคยทำงานที่ไหน อะไร ยังไง มาก่อนหรือเปล่า แล้วตอนนี้ทำอะไรอยู่ ซึ่งคุณต้องบอกข้อมูลเหล่านี้ด้วยความจริงครับ เพราะมันมีผลต่อเงินเดือน และภาพลักษณ์ของคุณ ซึ่งท่าน civil พูดก็ถูกครับ ก่อนจะออกจากที่เก่าควรมีเวลาให้เค้า 30 วัน เพื่อที่จะได้หาคนแทนได้ และไม่น่าเกลียด ซึ่งในกรณีที่บอกไม่ครบ 30 วันท่านอาจจะไม่ได้รับใบผ่านงานเหมือนกันครับ แต่ในกรณีที่ไม่สามารถรอได้จริงๆ ก็ควรบอกอย่างน้อยสุด 15 วันก็ได้ครับ

OverclockZone Member คุณถั่ว's Avatar
    เสิงสาง->โคราช->อ่อนนุช->ประเทศไทย->ใน

1.การเลื่อนนัดใครเราต้องดูเหตุผลด้วยครับ ว่ามันจำเป็นจนาดใหน
    แต่ผมว่าหากไม่มีเรื่องร้ายแรงจริง อย่าไปเลื่อนเขาเลยครับ เราจะเสียเครดิตปล่าวๆ ดีไม่ดีเขาอาจไม่เลือกเราก็ได้

2.อิๆๆ ผมก็ลาออกแว้วเหมือนกัน อยู่ที่นี่เลียไม่เป็น ทำงานให้ตายก็ไม่รุ่ง
    สิ้นเดือนก็เผ่นแล้วครับ
    ท่าทางที่ใหม่ จะวู้ฮู้ กว่าที่นี่
    ทั้งค่าแรงที่เยอะกว่า
    และสวัสดิการที่พอกัน

3.ผมหางานมา 3 เดือนกว่าแล้วครับ หามันตั้งแต่ตอนที่คิดว่าจะออก
    ทบทวนประมาณ 80000 รอบ มั่นใจว่าได้ที่ใหม่แน่ ก็เอาใบลาฟาดหัวล้าน ผอ.เลย
    แล้วไม่ลงเหตุผลด้วยว่าออกเพราะอะไร แถมยังไม่ถ่ายงาน ไม่สอนงานให้ใครอีก 555555+
    แสบจริงๆ นะเรา

ถ้าไม่เวิคก็กลับไปอยู่บ้านเลี้ยงลูก เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ที่ดงมะต้องดีกว่าเรา อิๆๆๆ
    Last edited by คุณถั่ว; 22 Jun 2007 at 08:30:20.

OverclockZone Member NSign's Avatar
    Suthisarn<>Bangpakong

1.เลื่อนนัดสัมภาษ ให้คิดเป้นอย่างสุดท้าย ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ

2.ถ้าดูแล้วอยู่ต่อไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นอย่าเสียเวลาเลยครับ ไม่มีประโยชน์อยู่กับงานที่ไม่ชอบไม่อยากทำ ในใจมันคิดแต่จะออกไม่มีความสุขหรอกครับ เหมือนโฆษนา 7/11 ล่ะครับมันจะค้างๆคาๆ

3.ลองหางานใหม่ก่อนก็ได้ครับแต่ถ้าเกิดได้ขึ้นมาก็อย่างน้อย 15 วันครับตามกฎทั่วไปของการทำงานที่ควรบอกก่อน ยกเว้นที่ไหม่ให้เริ่มงานด่วนก็คงต้องยอมน่าเกรียดล่ะครับที่จะต้องทิ้งไปก่อน

Bookmarks

Bookmarks