Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเพื่อนๆช่วยหน่อยคับ first boot ลง win ไม่ได้งับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเพื่อนๆช่วยหน่อยคับ first boot ลง win ไม่ได้งับ

คือใช้ m/b gigabyte 8i945p-g เป็นของเก่าเก็บ วันนี้ไปซื้อแรมมาเสียบ
    hdd samsung80 pata
    cd-rom มี asus กับ samsung

ลอง ลงแล้ว ลงไม่ได้ มันบอกว่า disk boot failure ,.......

อยากถามว่า ต้องเสียบ jumper เจ้าตัว hdd ที่ตัวไหน
    แล้ว เสียบ jumper cd rom ที่ตัวไหนคับ
    master slave c.s

ลองยังไงก็ไม่ได้ ใน bios มันจะเห็น ทั้ง hdd ทั้ง cd rom ก็ยังติด ที่ disk boot failure คับ
    ลองเสียบ hdd ที่ ide0
    แล้วเสียบ cd rom ที่ ide ช่องอื่น มันไม่เห็นคับใน bios

มีวิธีแก้ยังไงบ้างคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ตั้ง first boot ที่ CDROM ครับ เลือกตัวไดคัวหนึ่ง(ตัวที่เป็น SECANARY MASTER ก็ได้)
    HDD เสียบ IDE 0 เซท จัมเปอร์ MASTER
    ROM อีก2 ตัวที่เหลือ ย้านไปเสียบอีก IDE แล้วเซทจั้มเปอร์เป็น MASTRE และ SLAVE ครับ(อย่าเซทเหมือนกัน บอณืดจะมองไม่เห็นครับ)

Comment

ท่านครับ ผมลองเสียบ cd rom ไว้ที่ ide อีกช่อง แล้ว ใน bios มองไม่เห็นอะคับ แปลกมากๆ ไม่เหมือน บอร์ดตัวอื่นเลย ปวดหัวมากๆเลยคับ

Comment

ROM ทั้ง2 ตัว เซทจั้มเปอร์เหมือนกันหรือเปล่ารับ

Comment

ไม่ครับ ตัวนึง master อีกตัว slave - - * คือ ใน bios ไม่ขื้นเลยคับ
          ide ที่บอร์ด มี 3ช่อง ง่ะคับ ลองเปี่ยนไปเปี่ยนมาๆ ไม่ได้เรี่องเลย

Comment

งั้นก็ลงให้ได้ก่อนแล้วค่อยว่ากัน
            เอา rom เซท slave แล้วเสียบ ide เดียวกับ hdd เลยครับ ถ้าไม่ได้ ไม่รู้แล้วครับ เพราะผมไม่ได้อยุ่หน้าเครื่องครับ

Comment

ยังไม่ได้เลยครับ มันแปลก โคตรๆ T_T

Comment

ง่ายๆ ถอดจั้มเปอร์ ออกให้หมด ใส่
                ide 1 กับ hdd
                ide 2 กับ cd-rom ใส่ตัวเดียวเลือกมาตัวนึง
                (ลง windows เป็นใช่ป่ะ )
                ทีนี้ใน bios น่าจะเห็น hdd , cd-rom
                ก็เป็นอันเสร็จ
                ถ้าอยากใส่ cd เพิ่ม ลองดูที่ตัว cd จะมีบอกว่าเสียบจั้มเปอร์ยังไง ให้เป็น slave กับ master ตั้งตัวใดตัวนึงเป็น master อีกตัวก็ slave

Comment

คือ ปัญหาของผม คือ ide1 มันเสียแล้ว bios เห็น

ide 2 ผมเสียบ เป็น cd rom จะไม่เห็น แต่ถ้าเสียบ hdd จะเห็นครับ !!

แต่ ide 1 ผมเสียบ hdd เป็น master , cdrom เป็น slave แล้ว ก็ยังลงไม่ได้

Comment

ซ่อมครับ อาจเกินจากการเสียนั้นแหละครับที่ทำให้เกิดปัญหาครับ

Comment

ลองถอด jumper ออกหมดแล้วครับ

hdd เป็น slave ของ ide 1

ide 2 และ 3 โล่งไม่มีอะไรเลย ทั้งๆที่ เสียบ cd rom ไว้ - *-

Comment

Working...
                      X