Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ชมหนัง Full HD @ CoreAVC 2.0 Support Nvidia CUDA By Chelseazaz

OverclockZone Member chelseazaz's Avatar
    Kristianstad, Sweden

Default ชมหนัง Full HD @ CoreAVC 2.0 Support Nvidia CUDA By Chelseazaz

ก่อนอื่นต้องเรียนเพื่อนๆพี่ๆในเว็บ OverclockZone ผมไม่ได้เก่งทางด้านนี้เลยครับ เพียงแค่ศึกษาจนเจอแล้วนำมาฝากชาว OCZ กันครับ ถือว่าเป็นอีกทางเลือกนึงครับ

สเปคเครื่องผม
    X2 5000+
    GTX 260
    Sound card trust SC-5250
    logitech X530
    BenQ G2420HD

ครับผม!! เข้าเรื่องกันเลยนะครับ

สิ่งที่ต้องเตรียม...
    Kmplayer อัพจากตัวที่ใช้งานเลยครับ http://www.mediafire.com/?j2nyjobztm2
    CoreAVC 2.0 รายละเอียดโปรแกรมครับ ( http://corecodec.com/products/coreavc ) (ผมมีตัว Final+Serial ท่านใดไม่มียังไงบอกได้นะครับ จะอัพให้ครับ (เว็บ ไฟสีฟ้าๆอ่ะครับ) ) (http://www.mediafire.com/?1xtmwtntjnq) (อัพให้แล้วครับผม)
    ffdshow code http://www.free-codecs.com/FFDShow_download.htm
    AC3Filter http://www.free-codecs.com/AC3_Filter_download.htm
    Corevorbis http://www.free-codecs.com/CoreVorbis_download.htm

อันดับแรกติดตั้งโปรแกรม Kmplayer กับ Code ต่างๆครับผม พอติดตั้งเสร็จให้รันโปรแกรม KMsetup ในที่เราลงโปรแกรมครับ เลือกตามภาพเลยครับ

รันโปรแกรม Kmplayer >>คลิกขวา>>ตัวเลือก>>ตัวเลือก ขั้นสูง
    ต่อไปทำตามภาพเลยนะครับ ผมจะอัพตามขั้นตอนเลยครับ
    ไปที่ Decoder>>Usage>>External Video>>Add after Scan>>OK

นี่คือการเซ็ท Video ตามภาพเลยครับผม

นี่คือการเซ็ท Audio ตามภาพเลยครับผม

การเซ้ทภาพ ไปที่โปรแกรม>>คลิ๊กขวา>>การแสดงผล>>สำหรับคนที่ใช้จอ Full HD เลือก Custum>> ปรับไป 1920x1080 เลยครับผม

นี่เป็นภาพขณะการเล่นบน Kmplayer หนังไฟล์ 1080p ครับ

สังเกตุการทำงานของ การ์ดจอครับ

นี่เป็น EXCLUSIV ที่ผมแถมให้สำหรับผู้ใช้เครื่องเสียง 5.1 และ อื่นๆครับ (สำหรับผู้ชื่นชอบระบบเสียงกระหึ่มจนหลังคาสะเทือนครับ)
    คลิ๊กขวาหน้าโปรแกรม>>จอควบคุม ที่เหลือตามภาพเลยครับ

เสร็จแล้วมาที่หัวข้อเสียงครับ>>Audio rederer>>ตามภาพเลยครับ (แล้วแต่การ์ดเสียงแต่ละท่านครับ)

ครับผมเรียบร้อยแล้วครับ สำหรับการดูหนัง Full HD โดยใช้ VGA ช่วย กับ CoreAVC 2.0 ที่ CoreAVC 2.0 fully supports GPU hardware acceleration with NVIDIA CUDA Technology, and works with other compatible NVIDIA Platforms like ION running on Windows XP, Vista, or 7 (น่าจะพอเข้าใจนะครับ) ครับผม ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับการชมภาพยนตร์ในบ้านนะครับ ผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยนะครับ (แก้ไขเพื่อให้การอ่านง่ายขึ้นนะครับ)
    Last edited by chelseazaz; 24 Jan 2010 at 08:30:11.

OverclockZone Member manee51's Avatar

สุดยอดครับท่าน

แต่โหลด coravc2.0 ไม่ได้ครับท่าน ขอด้วยครับ
    Last edited by manee51; 24 Jan 2010 at 08:03:15.

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

ผมก็ใช้อยู่ครับ อิอิ

OverclockZone Member chelseazaz's Avatar

Quote Originally Posted by manee51 View Post
    สุดยอดครับท่าน

แต่โหลด coravc2.0 ไม่ได้ครับท่าน ขอด้วยครับ
    อัพไว้ข้างบนแล้วครับผม

OverclockZone Member jarr's Avatar
    แฟลต ส.น วิภาวดี ซ.วิภาวดี 40/1

เดี๋ยวลองดูครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

แจ่ม

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

ทำตามแล้ว เล่นได้แล้วคับ อิอิ

หลังจากดูไฟล์HD1080ไม่ได้มาตั้งนาน คึคึ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

ดูได้แล้วก็จริง แต่ทั้ง ซัพทั้งเสียงพากย์ เคลื่อนหมดเลย ผมนั่งจูนอยู่ชม.กว่าแล้วก็ยังไม่ได้

ยอมครับ - -/

ค่อยรออัพเคืร่องก็ได้

OverclockZone Member boyd_747's Avatar

ส่องดูภาพที่ จขกท แคปมาแล้วแปลกๆ.....ท่านลองรันไฟล์ Hi-def แล้วกดปุ่ม Tab จับภาพมาแปะทีครับ..ผมว่ามันกินซีพียูแปลกๆนะตอนนี้...ไป 20-30 up เลย...แถมคอร์จีพียูก็นิ่งๆที่ 300 มันน่าจะเด้งขึ้นไปสัก 400 ถ้าให้การ์ดจอช่วยเล่นไฟล์ไฮเดฟ

Quote Originally Posted by boyd_747 View Post
    ส่องดูภาพที่ จขกท แคปมาแล้วแปลกๆ.....ท่านลองรันไฟล์ Hi-def แล้วกดปุ่ม Tab จับภาพมาแปะทีครับ..ผมว่ามันกินซีพียูแปลกๆนะตอนนี้...ไป 20-30 up เลย...แถมคอร์จีพียูก็นิ่งๆที่ 300 มันน่าจะเด้งขึ้นไปสัก 400 ถ้าให้การ์ดจอช่วยเล่นไฟล์ไฮเดฟ

ครับผม ตอนแรกก่อนเปิดไฟล์หนัง GPU มันวิ่ง 600 ครับ พอเปิดแล้วขึ้น 1400 ครับผม (ที่ gpu มันเด้งจาก 600 ไป 1400 อาจจะเกี่ยวกับ CoreAVC 2.0 ที่รองรับการทำงานเต็มกำลังของ GPUหรือปล่าวครับ มันถึงวิ่งเยอะ http://corecodec.com/products/coreavc ) ส่วน Cpu ผมใช้ X2 5000+ 2.66 มันจะวิ่ง 30-40% ครับผม
    รูป รูป
    Last edited by chelseazaz; 24 Jan 2010 at 17:19:45.

ครับผม....วิธีที่ผมเอามาแนะนำ
    รายละเอียดโปรแกรม
    CoreAVC 2.0 Supports Windows 7, MKV and More!
    for playing high quality HD H.264 videos on your Windows
    CoreAVC 2.0 fully supports GPU hardware acceleration with NVIDIA CUDA Technology

คือว่าวิธีที่ีเอามาลงให้เพื่อนๆพี่ๆ ผมทดลองแล้วมันใช้ได้จริง(ตัวอย่างเครื่องผมครับ X2 5000+ ซึ่งซีพียู ไม่แรงมาก แต่สามารถรันไฟล์ .mkv 1080p ได้ครับ ) แต่ผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยนะครับผม คือว่าเจอวิธีเลยอยากเอามาฝากครับผม แฮ่ๆๆๆ

OverclockZone Member amnuaymp's Avatar

น่าสนใจครับ

Quote Originally Posted by xsefiroth View Post
    ดูได้แล้วก็จริง แต่ทั้ง ซัพทั้งเสียงพากย์ เคลื่อนหมดเลย ผมนั่งจูนอยู่ชม.กว่าแล้วก็ยังไม่ได้

ยอมครับ - -/

ค่อยรออัพเคืร่องก็ได้
    เรื่องเสียงพากย์ที่ไม่ตรงนี่ผมเคยเป็นครับ แต่พอตั้ง Audio Renderer ก็หายครับผม
    (ตัวอย่างเช่น ผมใช้การ์ดเสียง C-media ก็จะเป็น Audio Renderer เป็น Direct Sound Speaker( C-media PCI audio device ) อาการเคลื่อนหายครับ เสียงออกครบครับ ยังไงลองไปตั้งดูนะครับ
    รันโปรแกรม>>คลิ๊กขวา>>เสียง>>audio renderer>>ลองเลือกดูครับ ไล่ไปเรื่อยๆ ไม่แน่จะเจอตัวที่ทำให้เสียงตรงก็ได้ครับ (ถ้าไม่ได้ยังไงผมต้องขอโทษด้วยนะครับผม )

OverclockZone Member jarr's Avatar
    แฟลต ส.น วิภาวดี ซ.วิภาวดี 40/1

ลองแล้วครับ ขอบอกว่าสุดยอดครับ ให้ 10 ดาว ไปเลย

OverclockZone Member Akabana's Avatar

ดันให้ น่าสนใจมากๆครับ แต่ผมยังไงก็ชอบ powerdvd อยุ่ดี55+

มะต้องตั้งค่าอารายเลย ภาพสวยกิ้งๆ

OverclockZone Member boyd_747's Avatar

Quote Originally Posted by chelseazaz View Post
    ครับผม ตอนแรกก่อนเปิดไฟล์หนัง GPU มันวิ่ง 600 ครับ พอเปิดแล้วขึ้น 1400 ครับผม (ที่ gpu มันเด้งจาก 600 ไป 1400 อาจจะเกี่ยวกับ CoreAVC 2.0 ที่รองรับการทำงานเต็มกำลังของ GPUหรือปล่าวครับ มันถึงวิ่งเยอะ http://corecodec.com/products/coreavc ) ส่วน Cpu ผมใช้ X2 5000+ 2.66 มันจะวิ่ง 30-40% ครับผม
    ^
    ^
    แปลกๆอยู่ดีล่ะครับ คอร์จีพียูวิ่ง 600 มันหมายความว่าการ์ดจอเราวิ่งกินไฟไปเต็มๆ ในกรณีนี้ท่านใช้ GTX260 เท่ากับการ์ดจอดึงไฟฟ้าไปใช้ร้อยวัตต์ปลายๆ มันดีตรงไหนล่ะครับ งง...การ์ดจอแค่ตัวเดียวกินไฟมากกว่า ซีพียูวิ่งเต็ม 100% ซะอีก แบบนี้เราปล่อยให้ไฮเดฟมันกินซีพียูไปดีไหม ใช้การ์ดจอเล่นไฮเดฟมันควรจะวิ่งที่ความเร็วต่ำๆ นอกซะจากเราใช้การ์ดจอรุ่นต่ำๆรันไฟล์ไฮเดฟ เมื่อการ์ดจอมันไม่ไหวจริงๆ จึงดึงแรงซีพียูมาใช้ ซีพียูจึงวิ่งเลย 10% ขึ้นไป
    ^
    ^
    ผมว่าคอนฟิคนี้ยังไม่ผ่านครับ เล่น DXVA กะ KM แหล่มกว่าเยอะเลย จขกท ลองไล่คอนฟิคดูดีๆครับ ผมว่ามันน่าจะดูดีกว่านี้ หรือไม่ CoreAVC เวอร์ชั่นนี้มันคงไม่เข้าท่าจริงๆ
    :
    :
    อันนี้ PureCodec คอนฟิค DXVA ครับ บนวิน XP SP3
    สเปค Q9550 + GTX260 คอร์จีพียู วิ่ง 400..สบายๆ ไม่ต้องไปเรียกซีพียูมาช่วยให้เหนื่อย

อ่าครับผม ผมมี Purecode อยู่ครับ เดี๋ยวสงสัยต้องลองแบบที่ท่านบอกบ้างล่ะครับผม เพียงแต่ผมเห็น CoreAVC 2.0 มันรองรับการทำงานเลยลองเอามาให้เพื่อนๆลองกันอ่าครับ เดี๋ยวยังไงลงวินโด้ใหม่ แล้วจะลองใช้ Purecode ครับผม ขอบคุณมากครับ GTX260 ของผม ปกติมันขึ้น 600 ตลอดเลยครับ 38 องศา ที่มันขึ้นเยอะเกี่ยวกับไดร์เวอร์ตัวใหม่ที่รองรับ OpenCL ป่ะครับ ที่มันจะช่วยลดภาระของ Cpu ทำให้การ์ดจอทำงานหนักขึ้นมาอีกหน่อยอ่าครับผม
    Last edited by chelseazaz; 24 Jan 2010 at 22:24:15.

เมื่อสักครู่ลองบน Win7 ดู ผลก็เหมือนเดิมครับ 2% จีพียู 400

:
    :
    :
    :
    ผมโหลด CoreAVC 2.0 ของท่านมาแล้ว กำลังไล่คอนฟิคอยู่เหมือนกัน มึนๆ หุ หุ ไงก็สู้ๆครับ ถ้ามันดีกว่า ผมก็ยอมเปลี่ยนมาใช้ CoreAVC 2.0
    Last edited by boyd_747; 24 Jan 2010 at 22:27:18.

ครับผม ทราบแล้วครับว่าทำไม Gpu ผมวิ่งเริ่มต้นที่ 600 เพราะ driver ตัวใหม่ จะรองรับ OpenCL ทำให้การ์ดจอไปช่วย CPU ในการทำงานเพื่อลดภาระของ Cpu ตอนนี้ผมกลับมาใช้ driver 191.xx ธรรมดาวิ่ง 300 เองครับผม

ครับท่าน boyd_747 ตอนนี้เพิ่งลงวินโด้เสร็จ กำลังไล่ลง Code จะลองหา Config ตัว CoreAVC 2.0 ครับ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Bookmarks

Bookmarks