Announcement

Collapse
No announcement yet.

ศื้อเมนบอร์ดมาประกอบเองครับ เปิดคอมไม่ขึ้น ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ศื้อเมนบอร์ดมาประกอบเองครับ เปิดคอมไม่ขึ้น ช่วยทีครับ

ผมเพิ่งซื้อการ์ดจอ เมนบอร์ดและPSU มาใหม่ครับ จะประกอบคอมก็เสียบทุกอย่างเข้าเครื่องหมดแล้วนะครับ แต่เปิดเครื่องไม่ขึ้นครับ ผมใช้ฮาร์ดดิสแบบ SATA ครับ มีตัวเดียว DVD ROM และ CVD ROM อย่างละตัว
    **ตอนเปิดเครื่องมันจะก็มีเสียงปิ๊บทีนึงนะครับ แล้วหน้าจอก็มีเช็คว่ามี DVD ROM CVD ROM และ HDD แล้วมันก็หายไปเลยครับ มันตัดไฟเฉยเลยครับ ผมงงมากก็ต่อทุกอย่างครบแล้วนะครับ

**ผมใช้เมนบอร์ด PSB-E ครับ งงๆกับตัวนี้ต่อไม่ถูกเลย
    **การ์ดจอ 8800GTS 320mb
    **PSU Enemax 460w dual fan

**รบกวนด้วยนะครับใครพอจะทราบว่ามันเกิดจากอะไร

ไฟไม่พอป่าว

Comment

CPU ท่านประกอบซิ้งแนบสนิทดีหรือเปล่าครับ เหมือนความร้อน CPU สูงเครื่องเลยตัดการทำงานเอง ลองเปิดเครื่องมาแล้วรีบเข้าไปดูความร้อนใน BIOS ดูครับหรือลองจับซิ้งดูว่าโยกได้หรือเปล่า

Comment

Originally posted by Ballvidia View Post
        CPU ท่านประกอบซิ้งแนบสนิทดีหรือเปล่าครับ เหมือนความร้อน CPU สูงเครื่องเลยตัดการทำงานเอง ลองเปิดเครื่องมาแล้วรีบเข้าไปดูความร้อนใน BIOS ดูครับหรือลองจับซิ้งดูว่าโยกได้หรือเปล่า
        ใช่จริงด้วยครับ ซิง CPU ผมกดไม่แน่น ผมไม่กล้ากดแรงกลัวมันหักครับ เลยยกไปที่ร้าน เค้าก็ดูให้และบอกอุปกรณ์ปกติดีทุกอย่างครับ จนทางร้านเค้าขยันซิง CPU และกดแน่นเลยครับ มันเลยได้แล้ว
        **ตกลงสาเหตุเป็นอย่างที่ท่าน Ballvidia ว่าล่ะครับ มันร้อนเมนบอร์ดเลยตัดไฟเอง ถ้ามันไม่ตัดนี่ CPU ผมคงไหม้แล้วล่ะครับ ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้วครับ แบบว่าเพิ่งซื้อมาใหม่ๆเลยกลัวนั่นกลัวนี่น่ะครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

Comment

Working...
        X