Announcement

Collapse
No announcement yet.

คำถามเรื่อง ปั้มน้ำตู้ปลา กับ สายยาง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำถามเรื่อง ปั้มน้ำตู้ปลา กับ สายยาง

คือจะทำปั้มนำใช้เอง
    เลยอยากถามเรื่องสายยางคับว่า
    ถ้ามันขนาดไม่เท่ากัน (ระหว่างสายยาง จากปั้ม กับ water block)

1. มันพอจะมีตัวแปลงขนาดไหมคับ (สายยาง)
    2. ตอนซื้อปั้มน้ำควรใช้แบบเส้นผ่านศูนย์กลางกี่เซนคับ
    ต้องแรงมากไหมคับ
    3. เส้นผ่านศูนย์กลางของสายยางที่ใช้กับ water block เนี่ยมาตรฐานเขาใช้กันกี่เซนคับ
    4. แล้วถามเรื่องการรั่วคับ มันสามารถจะรั่วในเคสได้ไหมคับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ

มาตอบให้พลางๆ ก่อนนะครับ เด๋วผู้รู้ก็จะช่วยตามมาเอง

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าบล็อคซีพียูทั่นใช้ของอะไรคับเพราะจะได้เลือกปั๊มให้เหมาะกับบล็อค

ปกติแล้วปั๊มใช้กับสายยางขนาด 3/8 ได้สบายนะคับ ยกเว้นพวก 1/2 ต้องโมเอานิดหน่อย

1. ตัวแปลงมีขาย หาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างก็มีนะ แต่ไม่ควรลดขนาดของมันเพราะมันจะลดประสิทธิภาพการไหลของน้ำ(FlowRate)
    2. ตอบไปแล้วข้างบนอ่ะ
    3. ที่เห็นๆ มามี 3 ขนาด 1/4, 3/8 กับ 1/2
    4. ประกอบไม่ดีมันก็รั่วได้ครับ หากไม่แน่ใจเราก็รันระบบเทสข้างนอกก่อน ถ้ามันไม่รั่วค่อยใส่เครื่อง ทีนี้เปอร์เซ็นต์รั่วมันก็จะต่ำมากๆ

Comment

ที่บ้านใช้ AM2 เลยว่าจะใช้ ZALMAN ZM WB4 GOLD (ร้านJEDI)
      ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าแต่ช่วยแนะนำก็ดีคับ

Comment

หึหึ ว่าแล้วว่าท่านCBR150 ต้องมาตอบแน่ๆ

เป็นพวกแมวน้ำเหมือนผม อิอิ

Comment

น่าดูชมแฮะ อยากเห็นน่าตาตอนสำเร็จจัง....

Comment

มาเก็บข้อมุลครับ

Comment

เอิ๊ก ท่าน numz ยังต้องเก็บข้อมูลด้วยเหรอเนี่ย -*- จดไว้คับๆ จดๆๆๆ ไว้ ปั้ม Tt พังมะไรจะเอาลงเลย ปั้มตู้ปลามันเิปิด 24 Hr ทนกว่า

Comment

Originally posted by Kimonox View Post
                ที่บ้านใช้ AM2 เลยว่าจะใช้ ZALMAN ZM WB4 GOLD (ร้านJEDI)
                ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าแต่ช่วยแนะนำก็ดีคับ

มีงบเท่าไหร่คับ อยากรู้งบที่ทั่นจะเจียดซื้อบล็อคน้ำได้ เอาแบบสุดๆ เท่าที่จะให้ได้เลยนะเพราะส่งผลถึงความเย็นพอสมควรเลย ถ้าเปลี่ยนแล้วอยากเผื่ออนาคตด้วยง่ะป่าว อย่างอื่นค่อยไล่เอาทีหลังก็ได้คับ หรือเอาเบอร์มา เด๋วโทรคุยกันสะดวกกว่า ม่ายต้องห่วง ผมชอบคุยเรื่องน้ำๆ(อิอิ) เด๋วโทรกลับเองคับ

Comment

งบสุดๆก็ประมาณ 2500 คับ
                  ส่วนเบอร์น่ะมีเบอร์ไม่มีเครื่องกำลังซ่อมอยู่
                  เพราะมันคงอยากเล่นน้ำตอนไปเอาปั้มน้ำในบ่อ

Comment

Originally posted by Kimonox View Post
                    งบสุดๆก็ประมาณ 2500 คับ
                    ส่วนเบอร์น่ะมีเบอร์ไม่มีเครื่องกำลังซ่อมอยู่
                    เพราะมันคงอยากเล่นน้ำตอนไปเอาปั้มน้ำในบ่อ

2500 ซื้อบล๊อคผมมั้ย อิอิ มีตังทอนด้วย เย็นจับจิต ดูได้ที่เจได

Comment

Comment

2500 นี่เฉพาะบล็อค หรือรวมทั้งเซ็ทคับ เอาให้แน่นาจะได้ว่ากล่าวรายละเอียดได้ถูก

Comment

ถามนิดหน่อยครับไม่นะนี่จึงถามอ่ะครับเพราะผมซื้อปั๊มตู้ปลา150 บ.มา เห็นมันเส้นผ่าศูนย์กลางจากขอบนอกถึงอีกขอบ 16 nm. อ่าประมาณ1.6 เซน แล้วพวก 1/2 3/8 1/4 มันแยกออกเป็นกี่เซนบางอ่าครับไม่รู้อ่าครับ เออแล้วอีกอย่างครับบล๊อกน้ำราคาประมาณ1000บาทนี่มีมั้ยครับพวกมือ2ก็ได้แนะนำทีนะครับ

Comment

Originally posted by CBR150 View Post
                            2500 นี่เฉพาะบล็อค หรือรวมทั้งเซ็ทคับ เอาให้แน่นาจะได้ว่ากล่าวรายละเอียดได้ถูก
                            เฉพาะบล็อกคับ

Comment

Originally posted by tkhacker View Post
                              ถามนิดหน่อยครับไม่นะนี่จึงถามอ่ะครับเพราะผมซื้อปั๊มตู้ปลา150 บ.มา เห็นมันเส้นผ่าศูนย์กลางจากขอบนอกถึงอีกขอบ 16 nm. อ่าประมาณ1.6 เซน แล้วพวก 1/2 3/8 1/4 มันแยกออกเป็นกี่เซนบางอ่าครับไม่รู้อ่าครับ เออแล้วอีกอย่างครับบล๊อกน้ำราคาประมาณ1000บาทนี่มีมั้ยครับพวกมือ2ก็ได้แนะนำทีนะครับ
                              บล๊อค ประมาณ 1000 รอดูหน้าซื้อ-ขาย มือ2ครับ เดี่ยวก็มีมาเรื่อยๆ

1/4" (6mm), 3/8" (10mm) and 1/2" (12mm). ครับ วัดจากเส้นรอบวงด้านใน นะ

เฉพาะบล็อกคับ
                              ซื้อ ของเค้ามั้ยอ่ะ ตะเองงง มีทอนด้วยน๊าา

Comment

Working...
                              X