Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ตอนนี้ใช้เนท Buddy 2M อยู่ค่ะ อยากแชร์เนท ที่บ้านใช้ notebook อยู่ 2 เครื่องที่มีการ์ด lan on board อยู่แล้วเพราะเคยเอาไปเสียบสายแลนที่ทำงานสามารถเล่นเนทได้ค่ะ แต่รู้สึกว่าจะไม่มีการ์ดสำหรับต่อแบบ wireless นะคะ

เวลาต่อเนทจะเปิดแค่เครื่องใดเครื่องหนึ่ง แต่บางครั้งก็จำเป็นต้องใช้ทั้ง 2 เครื่องเล่นเนทพร้อมกัน แต่เล่นอยู่ภายในห้องเดียวกัน***งกันประมาณ 2-3 เมตรเองค่ะ

ตอนนี้ที่มีอยู่มีแค่ modem starnet ที่แถมมากะbuddy ตอนสมัครอย่างเดียวเลยค่ะ คิดว่าเป็นได้แค่โมเดมอย่างเดียว ไม่ได้เป็น router ในตัว

ขอคำแนะนำว่าควรจะแชร์เนทด้วยวิธีใดที่จะประหยัดค่าอุปกรณ์+ค่าไฟที่สุด และก็ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้างค่ะ

ปล.ใช้เนทสำหรับโหลดบิทด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
    Last edited by ++XaZsA++; 23 Jun 2007, 21:32:01.

โมเด็มเป็นพอร์ตอะไรครับ ถ้าโมเด็มเป็น USB เนี่ย สามรถใช้สายแลนครอสมาเชื่อมต่อระหว่างโน๊ตบุ๊กสองเครื่องได้นะครับ

หรือถ้าโมเด็มเป็นพอร์ตแลนธรรมดา คงต้องใช้ร่วมกับฮับนะครับ ถึงจะแชร์กันได้

ส่วนการต่อแบบอื่นผมไม่ค่อยชำนาญครับ ^ ^

Comment

ถ้าเอาแบบลากสายก็หา swith hub 4 - 8 port มาต่อจาก โมเด็ม แล้วก็ต่อเข้าเครื่องคอมอีกทีครับ

ใช่ป่าวหว่า อุ อุ
      Last edited by 1two3; 23 Jun 2007, 22:42:22.

Comment

1.ถ้าทั้งสองเครื่องมี port lan เหลือ ก็ต่อสายครอสแล้วเซตให้ตัวที่ต่อเนต share เนตให้อีกตังนึง จะประหยัดสุด เสียแต่ค่าสายแลนไม่กี่บาท แต่ข้อเสียคือตัวที่ต่อกับ modem ต้องเปิดต่อเนตตลอดอีกตัวถึงจะมีเนตใช้

2.ทำคล้ายข้อ1 แต่ใช้ USB Wireless Lan มาต่อแทนสายครอส แล้วเซตแบบ Ad-hoc ข้อดีคือ ถ้าเกิดกรณีมีเครื่องมาต่อเพิ่มเป็นมากกว่า 2เครื่องสามารถทำได้ ไม่เหมือนข้อ 1จำกัดแค่ 2เครื่อง

3.ใช้ Hub มาช่วย Hubเล็กเดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงนะครับ เห็นที่ 1000ทิพ ราคาแค่ไม่ถึง 500 ข้อเสียเหมือนข้อ 1

4.ลงทุนซื้อ wifi router 4prot แบบที่สามารถโหลดบิทได้ อันนี้ไม่แน่ใจราคา น่าจะประมาณ 2000+
        ข้อดีคือ ตัวไหนเปิดก้อเล่นได้ทันที และสามารถโหลดบิททิ้งไว้ได้โดยไม่จำเป็นต้องเปิด pc ทิ้งไว้(ประหยัดไฟต่อเดือนได้เยอะครับ ค่าไฟหอมานแพง ของผมหน่วยละ 7 TT^TT)
        และข้อดีอีกอย่างคือกรณีที่มีเครื่องมาเพิ่มเช่นเพื่อนยก notebook มา ก้อสามารถต่อเพิ่มได้ครับ
        ข้อเสียคือลงทุนแพงสุด หากต้องการให้ router โหลดบิทเอง ต้องซื้อ Notebook HDD มาต่อเพิ่มให้มันด้วยครับ

5.นึกไม่ออกแล้วครับ หากนึกออกเดี๋ยวมาบอกต่อ หากใครมีวิธีดีดี แนะนำอีกทีนะครับ

Comment

modem ที่ใช้อยู่เป็น USB modem ค่ะ ถ้าหากซื้อสายแลน cross มาต่อนี่จำเป็นต้องมีการ์ดแลน 2 ตัวในโน๊ตบุคตัวที่ต่อกะ modem ด้วยใช่เป่าคะ

port lan อ่ะที่โน๊ตบุคทั้ง 2 ตัวมีเหลือให้ต่อกันได้อยู่ค่ะแต่ในเครื่องทั้ง 2 น่าจะมีการ์ดแลนแค่การ์ดเดียว เลยไม่แน่ใจค่ะ

ปล. สนใจวิธีใช้สายแลนครอสค่ะ เนื่องจากว่าถ้าจะใช้เนทเนี่ยจะใช้แค่เครื่องที่ต่อกะโมเดมเพียงเครื่องเดียว หรือไม่ก็ใช้ทั้งสองเครื่องพร้อมกันอยู่แล้วค่ะ จึงไม่มีปัญหาในการเปิดเครื่องที่ต่อกะโมเดมเพื่อให้อีกเครื่องมีเนทใช้

ขอรบกวนอีกเรื่องค่ะ คือยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการใช้ hub ต่อว่าแตกต่างจากการใช้สายแลนครอสอย่างไร ถ้าเข้าใจไม่ผิดคือใช้ hub ช่วยในกรณีที่โมเดมเปนแบบใช้สายแลนมาเสียบเข้ากับคอมทำให้ไม่มีport lan เหลือจึงใช้ hub ช่วย ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกรึเปล่าถ้ายังไงรบกวนช่วยอธิบายให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณ คุณ dogdog 1two3 และคุณ jojobar มากค่ะที่ช่วยหาวิธีมาให้

Comment

เอางี้ละกัน ง่ายที่สุดเลย

เลือกวิธี สาย Cross ละกัน
            สิ่งที่ต้องมี
            1. port lan เครื่องละ 1 port หากเครื่องไหน port เต็ม ให้ซื้อ USB to RJ45 เป็นตัวแปลงจาก USB เป็น port LAN ครับ
            2. สาย lan แบบ Cross อันนี้ ไปซื้อตามร้านได้เลยครับ ต้องการกี่เมตรก็เลือกเอา แล้วตอนเค้าเข้าหัวก็บอกทางร้านไปว่า ให้เข้าหัวแบบสายcrossนะ หรือเข้าแบบไขว้นั่นเอง

มาถึงวิธีเซตนะครับ เครื่องต่อเนต ก้อต่อเนตให้เรียบร้อย แล้วเอา สาย cross มาเชื่อมระหว่างเครื่องทั้งสอง จากนั้นก้อเซตไอพีเครื่องแรกให้เป็น 192.168.0.1 ส่วนเครื่องที่สองใส่ไอพีเป็น 192.168.0.2 และ gateway เป็น 192.168.0.1 จากนั้น กลับมาที่เครื่องที่ต่อเนตให้เปิด connection ที่ต่อเนตเอาไว้ เลือก Propreties >> Advance จะเห็นช่องให้ติ๊ก share internet ประมาณนี้ ก้อติ๊ก ก้อเสร็จแล้วครับ

อันนี้ อธิบาย รวบรัดไปนิส หากไม่เข้าใจตรงไหน ถามได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากค่า พอจะเข้าใจละ เด๋วพรุ่งนี้จะลองดูเลยค่า(ต้องให้สายแลนแบบหัวครอสก่อน)

แล้วยังไงจะมารายงานผลอีกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

Comment

ทำได้หลายแบบครับลองดูคราวๆตามรูป

Comment

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณทุกคนมากค่ะ

มีเรื่องสงสัยอีกแล้วค่ะ แหะๆ คืออยากทราบว่าการแชร์เนเนี่ยจะทำให้ speed net ตกลงเยอะเป่าคะ คือลองเทสดูอ่ะค่ะมันลดไปเยอะพอสมควรจาก 1.5 mb ตอนนี้เหลือประมาณ 200 ก่า kb

ขอบคุณค่ะ

Comment

Originally posted by ++XaZsA++ View Post
                    ได้แล้วค่ะ ขอบคุณทุกคนมากค่ะ

มีเรื่องสงสัยอีกแล้วค่ะ แหะๆ คืออยากทราบว่าการแชร์เนเนี่ยจะทำให้ speed net ตกลงเยอะเป่าคะ คือลองเทสดูอ่ะค่ะมันลดไปเยอะพอสมควรจาก 1.5 mb ตอนนี้เหลือประมาณ 200 ก่า kb

ขอบคุณค่ะ
                    มากน้อยแล้วแต่ App ที่อีกเครื่องใช้ ว่าเอาเน็ตไปเท่าไร
                    พวกเยอะๆกธ บิต น่ะ เปิดทีถ้าไม่จำกัดแบนด์วิทละก็ อีกเครื่องไม่ต้องเล่นเลย
                    และก็มีพวก ดาวน์โหลด แต่อันนี้ไม่เท่าไร พวก FTp พวกนี้จะใช้เยอะพอควร แต่อีกเครื่องก็เล่นได้อยุ่
                    และก็พวกที่ต้องการน้อยๆ ก็พวก เกมส์ออนไลน์(มันเอา Latency มากกว่า)และก็พวกแชท เข้าเว็บ พวกนี้เอาข้อมูลเป็นช่วงๆ

Comment

Working...
                    X