overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ข่าวไม่ค่อยดีนัก สำหรับสาวก AMD

OverclockZone Member babyInnocence's Avatar
    ตาดูดาว เท้าติดดิน

Default ข่าวไม่ค่อยดีนัก สำหรับสาวก AMD

AMD ยกงานบางส่วนให้กับบริษัท Chartered Semiconductor Manufacturing
    ในการผลิตชิป Athlon ที่เทคโนโลยี 65 นาโนเมตร
    และ ATI ให้บริษัท Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (TSMC) ผลิตแทนได้สักพักแล้ว

ที่มา : http://www.infoworld.com/article/07/...ourcing_1.html

ประมาณว่าบริษัทมีปัญหาเรื่องการขาดทุน
    แต่ บริษัทที่จ้างบริษัทอื่นผลิตชิปให้ และประสบความสำเร็จก็มี เช่น nVidia

( ปกติผมเล่น Intel นะ แต่ว่าก็ไม่อยากให้ขาดคู่แข่งไป เด๋วจะเป็นการผูกขาด ราคาของจะสูง )

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ติดตามกันต่อไป....

OverclockZone Member Drunk's Avatar

รอกันต่อไป

OverclockZone Member pattrick's Avatar

ATi ของนู๋ T-T

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

กำ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

อะไรกันนี่

OverclockZone Member top41's Avatar

แงเซงเลย

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

เหอๆ การค้าขายก็งี้ล่ะ ขอแค่คุณภาพอย่าต่ำลงก็พอ

OverclockZone Member yoghurt's Avatar

ถูกต้องแล้ว

Cut Cost ด้วยการ Out Source ก็เป็นการลดต้นทุนเพื่อหนุนผลประกอบการ
    มองในอีกแง่นึง ก็เป็นการสร้าง Brand ให้กระจายมาทาง Asia มากกว่าเดิม
    หลังจากที่ปล่อยให้บริษัทผลิตชิพ มาครอง Assembly ทั้ง Malaysia China และ Taiwan ก็เป็นรายต่อไป

ทำไมไม่มา Thailand น๊อ?

OverclockZone Member

http://www.theinquirer.net/default.aspx?article=40497

Dresden, where AMD has its showcase Fabs 30 and 36 will remain a producer of innovative processor designs, the firm insisted. Any rumours to the contrary have no basis in fact and are completely "out of the rumour kitchen" the firm told our old mate Nico at Golem.

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by yoghurt View Post
    ทำไมไม่มา Thailand น๊อ?
    เพราะ thailand มัวแต่ทะเลาะกัน
    เอาชนะไม่ได้ก็ใช้ปืน
    แล้วก็นโยบาย พอเพียง จนเกินไปจนไม่มีใครกล้าลงทุน แล้วก็หนีไป เวียดนามกันหมด

OverclockZone Member touchz's Avatar

Quote Originally Posted by hikky View Post
    เพราะ thailand มัวแต่ทะเลาะกัน
    แล้วก็นโยบาย พอเพียง จนเกินไปจนไม่มีใครกล้าลงทุน แล้วก็หนีไป เวียดนามกันหมด
    เห็นด้วย

OverclockZone Member kurak's Avatar

Default ...

Quote Originally Posted by hikky View Post
    แจ่ม

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

มันเป็นการ ขยายกิจการแบบ เฟรนไชน์ ครับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

อ่า....ครับ ถ้าแค่ที่ท่านคนตั้งกระทู้ว่ามา ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเป็นข่าวไม่ดีตรงไหนเลยนี่ครับ ไว้ถ้าเอเอ็มดีมันเจ๊งบ๊ง ปิดกิจการ นั่นแหละครับถึงจะเป็นข่าวร้าย สุดๆ แน่นอนไม่ใช่สำหรับเฉพาะ แฟนๆ เอเอ็มดีครับ มันย่อมกระทบกับผู้ใช้งานอินเทลด้วย เพราะถ้าไม่มีคู่แข่ง จะเกิดการผูกขาดทางการตลาด นั่นเป็นหายนะของผู้บริโภคโดยแท้ มองให้เห็นถึงความเป็นจริงไว้ครับ ช่วยๆกันถ่วงดุลไว้ แล้วจะได้ใช้ของดีๆ ในราคาที่เอื้อมถึง
    Last edited by _d; 24 Jun 2007 at 20:31:22.

OverclockZone Member chinay's Avatar

ไม่เอา ไม่พูด

นโยบายพอเพียงนี่ ของสูงนะคับ

คิดนิดนึงก่อนจะพิมพ์

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

มัวแต่ทะเลาะกันอ่ะใช่ เพราะเขาเหนว่าประเทศเราไม่มั่นคง
    แต่ พอเพียง เนี่ย....................จุ๊ๆๆๆๆ

ไม่ได้มั่ว
    Guest

Quote Originally Posted by babyInnocence View Post

AMD ยกงานบางส่วนให้กับบริษัท Chartered Semiconductor Manufacturing
    ในการผลิตชิป Athlon ที่เทคโนโลยี 65 นาโนเมตร
    และ ATI ให้บริษัท Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (TSMC) ผลิตแทนได้สักพักแล้ว

ที่มา : http://www.infoworld.com/article/07/...ourcing_1.html

ประมาณว่าบริษัทมีปัญหาเรื่องการขาดทุน
    แต่ บริษัทที่จ้างบริษัทอื่นผลิตชิปให้ และประสบความสำเร็จก็มี เช่น nVidia

( ปกติผมเล่น Intel นะ แต่ว่าก็ไม่อยากให้ขาดคู่แข่งไป เด๋วจะเป็นการผูกขาด ราคาของจะสูง )
    ข่าวเก่ามากๆๆๆแล้วครับ สำหรับ AMD กับ chartered SM อยู่ที่singapore
    athlon64x2 65nm ตอนนี้ที่ขายแถบasia ก็ผลิตจาก CSM แทบทั้งนั้นแหละครับ
    เพราะอะไรก็เพราะว่าAMD ไม่มีกำลังในการผลิตเท่าintel หรอกครับ fab มีไม่กี่แห่งเท่านั้น
    และการoutsourcing ก็เป็นการลดต้นทุนได้ด้วย
    ส่วนATI รวมถึง nvidia ด้วยเป็น100% fabless company คือไม่มีโรงงานผลิตchip เป็นของตัวเองอยู่แล้ว และก็จ้าง TSMC ผลิตให้มาเป็นสิบๆปีแล้วไม่ใช่เพิ่งเริ่มแต่อย่างใดครับ
    ATI และ nvidia ก็ยังจ้าง UMC united manufacturing company ให้ผลิตชิปด้วย
    จิงที่ว่าamd ขาดทุนอยู่ในตอนนี้เพราะเพิ่งซื้อ ATI มาเป็นเงินเกือบ2แสนล้านบาท
    แต่ ATI ไม่ได้ขาดทุนแม้จะเสียmarket share บางส่วนให้กับ nvidia ก็ตามครับ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ผมก็ไม่ได้ว่าไม่ดีนะคับ นโยบาย พอเพียงน่ะ แต่ผมว่า มันพอเพียงไปจริงๆ นั่นแหละ พอกินพอใช้
    แต่ไม่มีตังซื้อวินโดว์แท้ เพราะ ไม่มีเงิน มีแค่พอกิน -*- ขำๆคับ อย่าคิดมาก อิอิ
    ถ้ามีตำรวจ ICT เข้ามา อาจเห็น"วงแตก"ได้นะคับ เอิ๊กส์ๆ

OverclockZone Member dnet's Avatar

ผมว่า ข่าวนี้ตามจริง amd ก็เตรียมตัวสู้มาแล้วเพียงแต่ว่ารอส่งตลาดทีเดียวมากกว่าครับ โดยหลังจากซื้อ ati แล้วก็ยังไม่ค่อยเห็นของไหม่ออกมา ข่าวล่าสุดว่าเตรียมออกชิพไหม่ก็ทำให้มั่นใจได้ว่าจะกลับมา ลอบกัด intel อย่างไม่ต้องพูดถึง ผมจำซื่อ chipset ไม่ได้ แต่เป็นการทำให้ cpu ไม่เป็น คอขวด อีกแล้วนะครับ แก้ปัญหาเดิมของ atlon ปัจจุปันนะครับ แต่ม่ายรู้จริงไหมหนา อันนี้รอกการพิสูจน์ต่อไป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks