Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ DVD-rom ไม่เป็นอ่ะคับ สอนหน่อยจิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ DVD-rom ไม่เป็นอ่ะคับ สอนหน่อยจิ

พึ่งซื้อ DVD-RW มาตะกี้ลองใส่แล้วเปิดเครื่องไม่ติด คือตอนนี้มีCD-Rom 2ตัว ใช้สาย ide2 ทั้งสองตัว แล้วทีนี้สาย ide1 นี่ต่อกับฮาร์ดดิส ผมควรจะทำไงดีคับ สาย audio ก็ไม่เห็นมีเลย แล้วไหนจะวิธีเซ็ต master ก่ะ slave งง

ใช้สายแพเดียวกับฮาร์ดดิสได้มั้ยคับ

ป.ล.อึ๊บๆ(ดัน...หน่อย)

Comment

ถ้าจะใช้สายแพเดียวกับ HD ก็เสียบจัมเปอร์ให้ HD เป็น slave ซะ หรือถ้าจะให้ง่ายก็ถอด CD-ROM ออกซะหนึ่งตัว ดูว่าตัวที่ถอดออกเป็น master หรือ slave ก็เสียบจัมเปอร์ DVD-RW ตามนั้น จะได้ไม่ต้องงงมาก

Comment

เสียบสายเดียวกับ ROM เดิม นะแหละครับ set ที่ตูด ROM ครับ มีเขียบแปะเอาไว้ ชัดเจนครับ

Comment

ชอบคุณมั่กๆคับ

Comment

Working...
          X