Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา harddisk

ฮาร์ดดิสก์เป็นไรไม่รู้ครับตอนเข้าวินโดว์จะช้ามากๆพอเข้าวินโดว์ได้ก็จะทำงานช้ามากๆไฟฮาร์ดดิสก์จะติดตลอดเลยลงวินโดว์ใหม่กี่รอบก็เหมือนเดิมใช้ PartitionMagic ช่วยลบพาร์ทิชั้นทั้งหมดแล้วแบ่งใหม่ก็ไม่หาย แต่พอลงแบบ FAT32 หายครับ พอลองกลับไปลงแบบ NTFS ก็เป็นอีก งงครับ!! วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับผม ขอบคุณครับ

ใช้ HDD อะไร ความเร็วรอบเท่าใหร่ ครับ 5400 รอบปาว

Comment

seagate IDE 80 GB 7200 รอบ ครับ ก่อนน้านี้เคยใช้ได้ดีมาก่อนครับพอดีเพื่อนผมเขาเอาไปลง windows ใหม่หลังจากนั้นก้เป็นเลยครับ

Comment

ลองดู Block Cluster ก่อนครับ ว่ามีขนาดเท่าไร
        ถ้ามีขนาด 512k มันจะช้ามากครับ ต้องปรับให้เป็น 4096k ครับ

วิธีเช็คก็ลองคลิกขวาที่ Drive C: แล้วจะมีเมนูขึ้นมาแล้วเลือกที่ชอง Format ครับ
        จะมีหน้าต่าง format ขึ้นมา แล้วก็ดูที่ช่อง Allocation Unit size ครับ ว่ามีขนาดเท่าไร

ถ้ามีขนาดแค่ 512 หรือ 1024 ก็จะช้าครับ

แล้วอย่างเผลอไปคลิก Start นะครับ พังแน่เลย อิอิอิ

Comment

Working...
        X