Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ไดร์ที่เป็นSATAบ้างคับถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ไดร์ที่เป็นSATAบ้างคับถามหน่อย

ผมเห็นไดร์DVD-RAMที่เป็นSATAอยากรู้ว่าใช้แล้วมันเร็วกว่าATAธรรมดาไหมคับแล้วมันมีปัญหาอะไรไหมคับเวลาเสียบมันดีเทคเห็นปรกติไหม แล้วตามความเห็นท่านคิดว่ามันดีกว่าATAที่เราใช้กันปรกติไหมคับ รบกวนท่านผู้รู้หรือคนที่ใช้อยู่ช่วยตอบทีนะคับ ขอบคุณคับ

มันก็โอเคดีนะ ไม่มีปัญหาอะไร ลง raid sata รวมอยู่ด้วย ผมว่าเหมือนระบบโดยรวมมันลื่น ๆ กว่านะ ใช้ lg 18x lighscribe ตอนซื้อ 1290 บาท ตอนนี้ 1250 มั้ง ยังไงลองเช็คบอร์ดท่านดูก่อนก็ดีนะ บอร์ดบางตัวอาจมีปัญหาก็ได้นะ

Comment

ไม่น่าแตกต่างเรื่องการใช้งาน

แตกต่างแค่ที่เสียบ แล้วก็ดูสวยงาม

Comment

ยังไงลองเช็คบอร์ดท่านดูก่อนก็ดีนะ บอร์ดบางตัวอาจมีปัญหาก็ได้นะ
        จิงครับต้องเชค บอร์ด ก่อนนะครับ ไม่งั้นท่านอาจจะเจอปัญหาแน่นอนครับ บางคนใส่แล้ว

บูท เครื่องไม่ได้ก็มีครับ บางคนใส่แล้ว บูท ช้ามากครับ ต้องเชค ก่อนอะครับ เพราะผมเจอกับตัวเอง

ครับผม -.- บูท ช้า ถ้า IDE จะเร็วกว่านี้ครับ มันอยู่ที่ บอร์ด ครับ เชคดูดีๆละกันครับ

Comment

ความเร็วไม่ได้ขึ้นกับพอร์ทที่ต่อครับ ความเร็วของไดร์ขึ้นอยู่กับตัวอุปกรณ์พวกนั้นมากกว่า ถึงพอร์ทจะนำส่งข้อมูลได้เร็วขนาดไหน แต่อุปกรณ์ชิ้นนั้นยังอ่านและเขียนข้อมูลในอัตราที่เท่าเดิมอยู่ ก็ไม่แตกต่างอะไรกับพอร์ทideธรรมดานี่แหละ
          แตกต่างข้อนึงเพียงแค่สะดวกในการเก็บสายแล้วก็สำหรับบอร์ดบางรุ่นที่ตัดพอร์ทIDEให้เหลือเพียงตัวเดียว เราจะได้สะดวกที่จะหันไปใช้SATAแทน....

Comment

แล้วใส่แล้วต้องลง driver ไรก่อนไม๊แบบ HDD ปะครับ
            ที่บางทีต้องลง driver ผ่าน floppy

Comment

ละบอร์ดผม ASUS P5GDC-V Deluxe สเป็กตามในลายเซ็น มันจะอืดไหม ไม่รู้จะเช็คที่ไหนอะคับในคู่มือมันก็ไม่บอก - -ๆ
              รู้สึกไม่ต้องลงไดร์เวอร์นะคับมันเห็นเอง

Comment

อ่านเร็วเท่าเดิมนะ แต่เขียนเร็วขึ้น ขอนอนยัน LG 18X SATA

Comment

Working...
                X