Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำโปรแกรมจัดStock,ค้นหา,คงคลัง ตัวไรดีๆมั่งคับ!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำโปรแกรมจัดStock,ค้นหา,คงคลัง ตัวไรดีๆมั่งคับ!!

คือจะ เซ็งร้านหนะคับ เลยจำเป็นต้องนับของทั้งหมดในร้าน และรวมจำนวนและเงินทั้งหมด และจะได้คิดเงินถูก เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ตัวไหนใช้ดี ฟรี หรือ ไม่ฟรี ก็ได้คับ (ถ้าไม่ฟรี ขอไม่เกิน 1k)

ขอบคุณมากคับ
    ปล. ขาย อุปกรณ์ก่อสร้างคับ พวก อุปกรณ์ท่อทุกชนิด ก๊อก สี กุญแจ ลูกบิด น็อต ฯลฯ

ตอนนี้ผมใช้ Point Of Sale For Minimart (Thaiware) อยู่รู้สึกดีกว่าตัวฟรีอื่นๆแต่ มันยังคงค้างๆและไม่สามารถหาและจัดเรียง ตามชนิดของสินค้าได้เท่าไหร่ จุดประสงค์หลักเลย คือ บันทึกคงคลัง!! จำนวนของสินค้าทั้งหมดในร้านพร้อมลงราคา อ่าคับ
    Last edited by ZaKaChI; 25 Jun 2007, 23:06:21.

Dmart2006.zip เยยี่ม

Comment

ผมใช้ Dmart2007 แล้วนะคับ มันไม่ค่อยเข้าตาเท่าไหร่ อยากลองตัวอื่นดูคับ ^^''a

Comment

จากประสบการณ์เจ้าหน้าที่สต๊อกนะครับ

1.BPCS <<<< V.ใหนไม่รู้ จากประสบการณ์เมื่อ 5 ปีที่แล้ว(ใช้เมาส์ไม่ได้-_-) ผมว่าดีนะครับ

2.Express ผมไม่ค่อยชอบ Interface ของมันเท่าไร ไม่ค่อยถนัด แต่โดยรวมเข้าใจง่ายดี

3.Axapta(น่าจะเขียนผิด) อันนี้พอถูลู่ถูกังไปได้

4.ERP ครับ ผมชอบเรื่องการเชื่อมโยงข้อมูลของโปรฯนี้น่ะครับ ถ้ารู้จักวางระบบดี แจ่มเลย แต่อย่าไปเอาตัวปลุกเสก แบบบริษัทผมนะครับ Admin รู้ดีเกินไป Ego เยอะ ไม่ฟังคนที่อยู่หน้างาน เน่าเฟะทั้งระบบ วางระบบยังไงไม่รู้ สต๊อกมันมั่วๆ ไงไม่รู้ Approveจ่ายสินค้านานโคตร

ว่าแต่ Item รายการสินค้า มีกี่รหัสหรอครับ ????
        Last edited by คุณถั่ว; 26 Jun 2007, 08:43:16.

Comment

ยังไม่รู้จะแยกยังไงเลยคับ มันเยอะจนตาลาย กะว่า ยัดๆเข้าไปทีละรายการ ทีละประเภท และ รหัสสินค้าจะแบ่งได้ยังไงบ้างอะคับ ขอบคุณมากคับ เดี่ยวจาลองไปหาดู ไม่ทราบอันไหนฟรี มั่งคับ -*-

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
            ยังไม่รู้จะแยกยังไงเลยคับ มันเยอะจนตาลาย กะว่า ยัดๆเข้าไปทีละรายการ ทีละประเภท และ รหัสสินค้าจะแบ่งได้ยังไงบ้างอะคับ ขอบคุณมากคับ เดี่ยวจาลองไปหาดู ไม่ทราบอันไหนฟรี มั่งคับ -*-

*** ผมไม่บังอาจแนะนำนะครับ เพียงแต่คิดว่าประสบการณ์ทำงานของผม อาจจะพอเป็นประโยชน์แก่ท่านได้***

ตามที่ผมเคยทำสต๊อกมา จากบริษัทที่มาตราฐานนะครับ(ไม่ใช่ไอ้บ.ที่กำลังจะออกอยู่วันสองวันนี้นะครับ)

แยกตาม หมวดหมู่ใหญ่ ว่ามีกี่ประเภท กี่สี(อันนี้ส่วนเจาะจงน่ะครับ)
            ------------------->แตกออกมาเป็นรุ่นย่อย
            ------------------->แตกออกมาเป็นขนาด

เช่น ร้านขายของชำ มีสินค้าหลายกลุ่ม

-แบ่งตามประเภท
            1.Shampoo 2.Soap 3.HouseHold 4.Laundry 5.Other
            จากนั้น ก็แบ่งตามยี่ห้อ
            เช่น
            1.1 Sunsilk------>(มีกี่สูตร-->กี่ขนาด)
            1.2 Rejoice------>(มีกี่สูตร-->กี่ขนาด)

ผมว่าจริงๆ แล้วถ้ารายละเอียดไม่เยอะมาก ผมว่า Grouping ให้เป็นกลุ่มเดียวกันก็ได้ครับ
            แต่ เรื่องราคาโปรแกรมผมไม่ค่อยสันทัดครับ Express รู้สึกจะเคยเห็น แผ่นผีมีขาย

*** เพื่อนผมก็ทำสต๊อกร้านขายอะใหล่รถนะครับ แต่เขาเก่ง MS-Excel มาก
            ใช้ Excel ตัดสต๊อก ทำบัญชีเลย

Comment

*** เอ่อ...ถ้าพี่จะเซ้งร้านเนี่ย...ใช้ Excel เถอะครับ จะได้ไม่ต้องลงทุนมาก
              Last edited by คุณถั่ว; 26 Jun 2007, 15:33:57.

Comment

ขอบพระคุณมากคร๊าบบบบบบบบบ !! ขอให้ชาว OCZ จงเจริญ!! (รวมทั้งผมด้วย เอิ๊กๆ ^^''a)

Comment

โปรเฟสชั่นนัลกันทั้งน้าน

Comment

Working...
                  X