Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงคอมจะมองเห็น USB คับทุกท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงคอมจะมองเห็น USB คับทุกท่าน

คืออย่างที่บอกคับ คอมเป็นคอมบริษัทคับเสียบ port usb แล้วมองไม่เห็นคับ

ลองลง Driver สิครับ
    หรือ เปิดใน Bios
    หรือ อาจจะไม่ได้เสียบช่องต่อ USB
    หรือ บริษัทไม่ต่อให้เพราะว่าไม่ให้ใช้
    ฯลฯ
    มีหลายกรณีครับ

Comment

หรือ บริษัทไม่ต่อให้เพราะว่าไม่ให้ใช้

ผมว่าน่าจะเป็น บริษัทไม่ต่อให้เพราะว่าไม่ให้ใช้ นะคับ อยากรู้อะคับว่าเขาไปบล๊อกตรงใหน และมีวิธีแก้หรือเปล่า คับ

Comment

ดุนหน่อย ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีจ๊า

Comment

ถ้าเดาไม่ผิด ผมว่าพอร์ต usb ในเมนบอร์ดของคุณเวอร์ชั่น1.1

แต่..usbที่คุณเอาไปเสียบเป็นเวอร์ชั่น2.0แบบ Hi-speed จึงไม่สามารถใช้งานร่วมกันได้

ถ้าเดาผิดต้องขออภัย..อย่างแรงครับ

Comment

บางทีบอร์ดรับ usb2.0 ครับ แต่ใน bios ยังไม่ได้ปรับ ลองไปปรับดูครับ จาก full speed เป็น Hi speed

Comment

ถ้าเป็นการบล็อกไม่ให้ใช้จากทาง IT ของบริษัทเขาจะบล๊อกจากทางใหนคับ เซเวอร์หรือว่าไคล์แอน
              แล้วพอจะมีทางแก้มะคับ

Comment

โอ้ออกไปทาง เน็ตเวิคแล้วไม่ถนัดๆยอม

Comment

จากรูปนี่ ตัวเครื่องเป็นport usb1.0 น่าจะเป็น spec เก่าพอสมควร มีusb อยู่แค่2พอร์ท
                  แล้วจากรูปนี่มันแจ้งแค่ว่ามันลดความเร็วมาใช้ usb1.0 เฉยๆน่าจะใช้ได้

ถ้าใช้ไม่ได้ต้องถามว่าสามารถเข้า control panel ได้หรือไม่ หรือทำการคลิ๊กขวาที่ my computer แล้วเลือกที่ property ได้หรือไม่(ถ้าเข้าไม่ได้คงต้องติดต่อ admin ครับ)
                  ถ้าได้ลองเข้าที่ tab hardware แล้วคลิกที่ driver signing แล้วดูว่ามัน block อยู่หรือเปล่าถ้า block ก็เลือกที่ ignore หรือ warn ก็ได้ แล้วก็ลองเสียบอุปกรณ์ดูใหม่

หรืออาจจะเป็นปัญหาเรื่องไฟไม่พอ ในกรณีที่ใช้เป็นอุปกรณ์พวก hdd box 2.5" คงต้องต่อไฟเพิ่มเอา เพราะ port usbรุ่นเก่าๆจะจ่ายไฟให้ไม่พอครับ รุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีปัญหา

ถ้าเป็นไปได้ควรลงรายละเอียดเยอะหน่อยจะได้หาทางแก้ได้ง่ายขึ้นครับ

Comment

สะเปคเครื่องคับ
                    Intel Pentium III processor
                    664 MHz, 192 MB of RAM
                    window XP sp2
                    Floppy A:
                    CD Drive
                    HDD 40G
                    PSU (ไม่รู้คับ ถ้าไม่แกะเครื่องจะดูรู้ได้ไงว่ามันกี่วัต คับ)

ลองทำตามที่บอกแย้วคับยังบ่ได้เลยคับ

Comment

ลองติ๊กช่อง Make thais action the system default ดูรึยังครับ

แล้วที่เสียบนี่เป็น thumbdrive รึเปล่าครับ ลองเสียบเครื่องอื่นแล้วใช้ได้ปกติรึเปล่า

เสียบแล้วมีเสียงดังตึ่งตึ๊งรึเปล่าครับ(แสดงว่าปกติ)

ถ้ายังไม่ได้อีกสงสัย จะช่วยไม่ได้ละครับ

Comment

- ลองติ๊กช่อง Make thais action the system default ดูรึยังครับ
                        ลองแล้วคับ

- แล้วที่เสียบนี่เป็น thumbdrive รึเปล่าครับ ลองเสียบเครื่องอื่นแล้วใช้ได้ปกติรึเปล่า
                        ลองเครื่องที่บ้านแล้วครับปกติดีทุกอย่างคับ

**คือตอนนี้ที่อยากรู้ก้อคือที่เขาบล๊อกจากเซเวอร์เนี้ยมันสามารถทำได้ใช่ปะคับ และมันจะมีวิธีแก้การบล๊อกได้หรือเปล่าคับ

Comment

ช่องเสียบมันอยู่ด้านหน้าหรือด้านหลังครับ
                          ถ้าอยู่ด้านหน้า ก็คงไม่ได้ต่อพอร์ทเอาไว้ให้ มันถึงใช้ไม่ได้
                          ถ้าอยู่ด้านหลัง ต้องเข้าไปเซ็ตที่ Bios เปิดมัน น่าจะใช้ได้แล้วนะ

Comment

ติดตั้ง driver Hi speed

Comment

ลง window xp รุ่นใหม่ๆ

Comment

Working...
                              X