Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง บอร์ด asrock alive

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง บอร์ด asrock alive

ตัวตัวบอร์ดของผม ตอนเปิดเครื่อง บูตเข้าวินโดวส์
    มัน ค้นหา ฮาร์ดแวร์ ช้ามากครับ รอนานกว่าจะมีหน้าต่าง ตัวเลื่อนของวินโดวส์ขึ้นมาครับ
    เป็นตอนที่เรียกหา ฮาร์ดแวร์ เช่น ฮาร์ดิส cd-rom ครับ

สเป็กเครื่องผม

amd2 sempron 3000+
    Asrock ALiveNF6G - VSTA
    DDR2(667) 1GB. CorSair (OEM)
    hdd hitachi 80g [ide]
    dvd lite on [ide]
    (สองตัวนี้ ต่อสายเดียวกัน จากไอดีอี ซึ่งบอร์ดมีเพียงช่องเดียวครับ)
    ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ

ผมกะว่าจะซื้อ hdd sata II มาใช้แต่ขอถามก่อนครับ ว่าปัญหามาจากอะไรครับ
    ขอบคุณครับ

ไอ้ที่พ่วงกัน ลองเอาออกดู

Comment

กำ เอาไปพ่วงกัน -*- ถอดออกเสียบตัวเดียวหายชัวว์ครับ(เสียบฮาร์ดดิสนะ)

Comment

ที่ช้าเพราะพ่วงฮาร์ดดิสกับดีวีดีในสายเดียว
        เครื่องจะทำงานเร็วเท่ากับตัวที่ช้าที่สุดในสายสายนั้น
        แนะนำขายตัวนี้ไป
        hdd hitachi 80g [ide]
        แล้วซื้อ ฮาร์ดดิส SATA II
        หรือ
        ขาย
        dvd lite on [ide]
        แล้วซื้อ dvd-rw แบบ SATA
        ................................

Comment

^^^

อัตราการโอนย้ายข้อมูลบน CD-ROM จะอยู่ที่มาตรฐาน ATA-33
          ส่วน HDD แบบ PATA จะอยู่ที่มาตรฐาน ATA-100

เมื่อ 2 ตัว นี้ อยู่บน Chanel เดียวกัน มันจะอ้างอิง ตัวที่มีความเร็วต่ำกว่าในการทำงาน
          ดังนั้น เป็นเรื่องปกติที่ตัว HDD จะทำงานได้ช้ากว่าที่ควรจะเป็น ครับ...

vvv

Comment

ถ้าช้าขนดนั้น ต้องดู OS แล้วครับ หรือ ลองสลับ ตำฃแหนง ROM ดกับ HDD ดู เชคด้วยว่า CPU ทำงานปกติที่ กี่ % นั้นหมายถึง อาจจะมี ไวรัส บางตับทำงานอยู่ครับ และอีกหลายๆอย่างเครื่องผม ไม่เห็นมีปัญหาเลย เครื่อง ที่ทำงานผม ก็ไม่เคยมีปัญหาไอ้เรื่อง สายเดียวกันนี้และ เซทดีๆ มันไม่ได้ช้า ขนาดที่บอกหรอกครับ เอาหัวเป็นประกันเลย มาลอง ใช้เครื่องผมได้ ไม่รุ้สึกช้าแน่นอนครับ

Comment

Working...
            X