Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD อาการย่ำแย่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD อาการย่ำแย่

พบข้อความนี้ เลยเอามาฝากให้อ่านกัน

ที่มา - tgdaily
    AMD อาการย่ำแย่ ปิดธุรกิจ Fabrication
    หลังการควบรวมกิจการกับ ATI, เอเอ็มดีก็ออกอาการไม่ดีเท่าใหร่มาโดยตลอด โดยขาดทุนสองไตรมาสติดกันเป็นเงินถึง 611 และ 574 ล้านดอลลาร์ และอนาคตก็ดูไม่ดีนัก เมื่อมีการเลื่อนการวางตลาดชิป Bacelona ออกไปอีกหนึ่งไตรมาส ทำให้ทางเอเอ็มดีตัดสินใจเตรียมยกเลิกสายการผลิตชิปของตนเองทั้งหมด โดยจะส่งงานทั้งหมดออกไปเอาท์ซอร์สให้ผู้ผลิตชิปรายอื่นๆ ภายในปี 2008
    กระบวนการทั้งหมดนี้เริ่มมาตั้งแต่ปีที่แล้วเมื่อเอเอ็มดียกงานบางส่วนให้กับ Chartered Semiconductor Manufacturing ในการผลิตชิป Athlon ที่เทคโนโลยี 65 นาโนเมตร ส่วนทางด้าน ATI นั้นก็ใช้บริการบริษัท Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (TSMC) มาได้พักใหญ่ๆ แล้ว
    บริษัทใหญ่ๆ ที่ใช้บริการเอาท์ซอร์สการผลิตทั้งหมดอีกแห่งก็คือ nVidia ที่ไม่มีโรงงานผลิตชิปเป็นของตัวเองแต่ก็ประสบความสำเร็จเรื่อยมา

ขอบคุณครับ
    อย่าเจ๊งแล้วกัน ก่อนที่เราจะถูก intel กะ nVidia โขกเอาตามใจชอบเพราะไร้คู่แข่ง

Comment

สงสัยต้องยื่นมือเข้าช่วยแล้ว

Comment

บอร์ดขายของเพ่...
        (ที่บอร์ด AMD เค้าก็มีคนโพสข่าวนี้แล้วด้วย)

Comment

ราคาถูก แล้วคนยังซื้อน้อยอีกเหรอ

Comment

เง้อ เหตุมาจากโรคไส้เลื่อนเนี่ยแหละ

Comment

ผมช่วยเต็มที่แล้วนะทั้ง CPU AMD VGA ก็ ATI

Comment

อย่ายอมแพ้จีบัน...จงสู้ต่อไป

Comment

ผมใช้ Intel มาตลอดนะ
                  แต่ก็ไม่อยากให้ AMD ต้องเป็นอะไรไป
                  เดี๋ยว Intel ครองตลาดอยู่เจ้าเดียวแล้วจะเหิมเกริม

Comment

ผมก็เอาเต็มที่แล้วนะ เปลี่ยนมา3ครั้ง amd หมด

Comment

AMD สู้ๆครับ

Comment

ถ้ามี แรม AMD ผมก็ซื้อนะ อุดหนุนเต็มที่ 555

Comment

อย่าไปท้อครับ AMDสู้ๆๆ

Comment

Originally posted by ป่าน View Post
                            สงสัยต้องยื่นมือเข้าช่วยแล้ว

Comment

Originally posted by nicolas View Post
                              ผมช่วยเต็มที่แล้วนะทั้ง CPU AMD VGA ก็ ATI
                              เหมือนกันครับ ตั้งแต่ใช้คอมฯเครื่องแรก ยันจนตอนนี้เครื่องที่เท่าไรแล้วก็ไม่รู้

ชอบ vga ของ ATI มากกว่าด้วย สีสันชัดเจนดี

Comment

Working...
                              X