Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าจะคล๊อค 7300GT ตัวโปรด มีปัญหาดังนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าจะคล๊อค 7300GT ตัวโปรด มีปัญหาดังนี้ครับ

spark gf 7300GT DDR3 128 bit ไฟหลัก 500 ไฟเมม 1000 ไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอ ใช้ v.94.24 ครับ และมันมีฟังค์ชั่น oc ให้ในตัวก็เลยอยากลองทำบ้าง อยากถามเป้นข้อ ๆ ครับ

1.อุนหภูมิการ์ดตอนเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉย ๆ 58-60 องศาครับ แบบนี้ถือว่าร้อนไหมครับ

2.ในฟังค์ชั่นของการ์ดจอ จะมีปุ่ม Detect Optimal Frequencies ปุ่มนี้ผมลองกดดูมันจะโหลดเป็นนาที แล้วแถบจะเลื่อนมาที่ 600/799 ตรงนี้ผมเข้าใจว่า 799*2 = 1598 ซึ่งมากกว่าเดิมถึง 598 ผมคิดว่ามันเกินกว่าที่พัดลมจะเป่าความร้อนออกทันแน่ เลยลดมาเหลือแค่ 550/700 พอมาถึงจุดนี้ ยังไม่รู้ความร้อนของการ์ดว่ากี่องศาครับ ไม่ทราบว่า พัดลมตัวขาว ๆ ที่ติดมากับการ์ดระบายความร้อน ณ จุดนี้ไหวหรือไม่ ถ้าไม่ผมควรแก้ไขด้วยวิธีไหนครับ

3.ความร้อนของตัวการ์ด ขณะเครื่องว่าง และเครื่องทำงานหนัก ๆ ควรจะอยู่ราวๆ เท่าไหร่ครับ

ถ้าผมมีคำถามจะมาถามใหม่นะครับ ยังไงฝากพี่ ๆ ที่เจนประสปการณ์ด้านนี้ แนะนำด้วยครับ

ดันแล้ว เทสผ่านแต่ลองเล่นเกมดูงับ
    ภาพแตก ภาพเปลอ งับ

Comment

ว่าไปแล้วมีโปรแกรมที่จะทำให้การ์ดจอทำงานหนักเหมือนเล่นเกมส์ได้ไม๊ครับ คือในเครื่องมีแต่เกมส์ออนไลน์เล็ก ๆ กับวินนิ่ง ... กลัวมันจะหนักไม่พอ

Comment

ตอบครับ

-ผมว่าสูงนะครับ เพราะปกติที่ผมเคยใช้จะอยูที่ 42-45 ครับ

-ต้องลองเล่นดูครับ ถ้าภาพไม่เบลอ ไม่แตก ไม่อืดก้อโอเคครับ

-ไม่น่าจะเกิน 75-80 นะครับ ถ้าเกิน 80 นี่อันตรายแล้วครับ

ส่วนโปรแกรม ลองใช้พวก 3d 05,06 ดูนะครับ^^

Comment

ลองแล้วครับ จาก500/1000 เป็น 550/1060 เล่นวินนิ่งไป 5 นาที ภาพไม่เบลอ ไม่แตก แต่ความร้อนขึ้นเป็น 65 จาก 59 แบบนี้ถ้าเล่นไปนาน ๆ จะไหวไม๊เนี่ย

Comment

ไหวครับ 65 ผมเล่นเกมส์ ไปถึง 85+ อะครับ

Comment

เปลี่ยนซิงค์หน่อยคงลากกระจาย แต่ร้อนแค่นี้ชิวๆงับ....

Comment

ไม่รู้ของแต่ละยี่ห้องนะคับ แต่ผมว่ามันร้อนไปหน่อยนะ หุหุ ของผม Galaxy 73GT DDR3 เดิมๆ 500/1400 Idle 53~54 C. Full Load 60~62 C. ถ้าคล๊อกสุดตอนนี้ก็ @ 720/1700 Idle ประมาณ 55 C. Full Load 70 C.

Comment

Working...
                X