Announcement

Collapse
No announcement yet.

SATA II 3Gb/s แต่ทำไมถ่ายข้อมูล 5G ใช้เวลา4-5 นาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SATA II 3Gb/s แต่ทำไมถ่ายข้อมูล 5G ใช้เวลา4-5 นาที

จริงๆมันต้องเร็วไม่ใช่เหรอครับเคยได้ยินมา แบบว่ายิ่งถ่ายข้อมูล น้อยๆไม่กีร้อยเม็กนี่แทบไม่เห็นแถบสีเขียววิ่งเลย....หรือเปล่า?....คือใช้ HD Seagate ครับ
    นี่ก็ไม่เห็ฯมันจะเร็วมากมายแบบที่เขาว่าเลย ก็ยังขึ้นแถบเขียยวให้เห็นอยู่...

เป็นร้อยเมก ไงๆมันก็ต้องเห็นแถบเขียวล่ะ หรือคนอื่นไม่เห็นหว่า

Comment

ย้ายข้ามพาทธิชั่นหรือเปล่า มันเลยช้าน่ะ

Comment

การถ่ายโอนข้อมูล มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่างประกอบกันด้วยนะครับ ทั้ง RAM ทั้ง CPU นะครับ
        ที่เขียนว่า 3Gb/s นี่ก็เป็นตัวเลขที่เขาอ้างถึง เอาเข้าจริงอาจจะไม่ถึงก็ได้ นะครับ

Comment

ปกติ ครับ 3/S มันก็แค่เลขตาม หลักการ จริงๆ มันวิ่งถึงซะที่ใหนครับ ถ้าอยาก ต่ำกว่านั้น ก็ RAID 0 ครับ แล้วจะไว้ขึ้นเอง

Comment

3Gb/s
            มันคือ กิกกะบิตครับ

แต่จริงๆ มันคือ 300MB/s

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
              3Gb/s
              มันคือ กิกกะบิตครับ

แต่จริงๆ มันคือ 300MB/s
              เห็นด้วยครับ

Comment

แปดบิตเท่ากับหนึ่งแมกกาไบต์รึป่าวครับ

Comment

มันเป็น 3 GigaBit/s ครับ จะได้

(3,000/8) ~ ได้ประมาณ 375 Mbyte/s ครับ ^^

Comment

Originally posted by TogTag View Post
                    มันเป็น 3 GigaBit/s ครับ จะได้

(3,000/8) ~ ได้ประมาณ 375 Mbyte/s ครับ ^^
                    ถูกคับ

Comment

นี่คือสภาพการใช้งานจริงครับ

SATA2 อ่านข้อมูลประมาณ 73 M/s
                      ของผมก็เป็น Harddisk SATA2 ครับ แต่อยู่บน Mainboard ที่ใช้ SATA1

Comment

คือว่ามันเป็นความเร็วทางเทคนิคนะครับ
                        ผลการทดสอบนี่เร็วกว่า sata1 แค่20-30% เองนะครับ ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ hdd และ controller บนบอร์ดด้วย

Comment

เรื่องปกติครับ ยังไงมันก็ขึ้น

Comment

มาจดคับ

Comment

1รูปี เท่ากับ 12 รูเดือน

Comment

Working...
                              X