Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ผมเป็น bad ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ผมเป็น bad ครับ

ผมลอง chkdsk แล้วเจอ Bad Sector 36KB ครับ
    เครื่องค้างบ่อยมากๆ

มีโปรแกรมจัดเรียงทำให้ไม่ต้องใช้ในส่วน Bad ไหมครับ

ผมไม่อยากส่งเคลม เพราะผมต้องใช้เรียน

ลองหา spinrite มาลองเล่นดูก่อนนะ ถ้ายังไม่ได้อีกเดี๋ยวเย็นนี้จัดโปรแกรมแก้badชุดใหญ่ให้....

Comment

ให้หา Hiren's BootCD น่ะครับใน Google Search ดูมีให้โหลดเยอะแยะ เสร็จแล้วได้ iso มาไรท์ลง CD แล้ว Boot เข้าไปที่ Hard Disk Tools
      เลือกโปรแกรม HDD Regenerator 1.51
      เสร็จแล้วทำตามขั่นตอนน่ะครับ มันจะ scan แล้วทำการ repair bad sectors ถ้า bad sectors ส่วนนั้นไม่ได้เกิดจาก จาน Hardisk เกิดจาก Software บางตัว โปรแกรมจะทำการ fix และแจ้งให้ ทราบครับ * ถ้ารู้ตำแหน่งหรือจุดที่เกิด Bad sectors สามารถป้อนค่า sectors ให้โปรแกรมไปทำการ fix จุดนั้นได้เลยครับ ถ้าไม่ป้อนมัน scan ทั้งลูก แต่ก็ไม่ช้ามากครับ ผมเคยเอาไป fix Hardisk 40GB ใช้งานมาเกือบ 6 ปีแล้วครับมี Bad sectors เกือบ 3 พันตัวเพราะไม่เคย fix เลย ตอนนิ fix ได้หมดครับ ตอนนี้ก็ใช้งานปรกติอยู่ที่บ้าน
      โปรแกมนี้ไม่จำเป็นต้องลบข้อมูล หรือ format ใหม่น่ะครับ ข้อมูลของคุณยังอยู่ครบหลังจาก scan

Comment

โปรแกรมอย่างที่คุณ touk ว่าก็มายอดเยี่ยมมากเลยครับ แต่ผมไม่เคยใช้แฮะ ว่าแต่มันรันบนDosหรือWindowsอ่ะ ปกติผมใช้โปรแกรมตัวนึงอยู่สำหรับแก้Badมันจะรันได้แต่บนDos แต่ถ้าเจ้าตัวHDD Regenerator 1.51 มันสามารถรันบน Windows ได้แล้วหละก็ มันก็แจ่มเลยอ่ะดิ เดี๋ยวลองหามาใช้บ้าง แต่สงสัยเราบ้านนอกแน่เลยอ่ะ เล่นแต่บนDosอย่างเดียว เหอะๆๆๆ

Comment

ลอง Spinrite 6.0 แล้ว ให้มัน recover ทั้งวันแล้ว
          มันเห็นแต่มัน Unrecover ครับ

เด๋วลอง HDD Regenerator

ต้องฟอแมทเครื่องด้วยรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by touk View Post
            ให้หา Hiren's BootCD น่ะครับใน Google Search ดูมีให้โหลดเยอะแยะ เสร็จแล้วได้ iso มาไรท์ลง CD แล้ว Boot เข้าไปที่ Hard Disk Tools
            เลือกโปรแกรม HDD Regenerator 1.51
            เสร็จแล้วทำตามขั่นตอนน่ะครับ มันจะ scan แล้วทำการ repair bad sectors ถ้า bad sectors ส่วนนั้นไม่ได้เกิดจาก จาน Hardisk เกิดจาก Software บางตัว โปรแกรมจะทำการ fix และแจ้งให้ ทราบครับ * ถ้ารู้ตำแหน่งหรือจุดที่เกิด Bad sectors สามารถป้อนค่า sectors ให้โปรแกรมไปทำการ fix จุดนั้นได้เลยครับ ถ้าไม่ป้อนมัน scan ทั้งลูก แต่ก็ไม่ช้ามากครับ ผมเคยเอาไป fix Hardisk 40GB ใช้งานมาเกือบ 6 ปีแล้วครับมี Bad sectors เกือบ 3 พันตัวเพราะไม่เคย fix เลย ตอนนิ fix ได้หมดครับ ตอนนี้ก็ใช้งานปรกติอยู่ที่บ้าน
            โปรแกมนี้ไม่จำเป็นต้องลบข้อมูล หรือ format ใหม่น่ะครับ ข้อมูลของคุณยังอยู่ครบหลังจาก scan
            เจอตำเเหน่ง sector เเล้วทำไงต่อครับ บอกทีครับ

Comment

HDD Regenerator มันจะทำงานของมันเองนิครับ ไม่ต้องยุ่งอะไรกับมัน

Comment

Originally posted by magzaa View Post
                HDD Regenerator มันจะทำงานของมันเองนิครับ ไม่ต้องยุ่งอะไรกับมัน
                พอเจอแล้วมันก็นิ่งอยู่อย่างนั้นไม่เห็นทำอะไรต่อเลยครับ

Comment

Working...
                X