Announcement

Collapse
No announcement yet.

* * * Boot Window ไม่ขึ้นค่ะ รบกวนช่วยดูอาการเสียให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ * * *

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• * * * Boot Window ไม่ขึ้นค่ะ รบกวนช่วยดูอาการเสียให้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ * * *

เมื่อวานเปิดคอมทำงานอยู่ค่ะ แต่อยู่ดีๆไฟก็ตกซะขึ้นมาเฉยๆ เราก็เริ่มขั้นตอนปกติค่ะ เปิดเครื่องแล้วก็รอให้มัน Boot เข้า Window ตามปกติ แต่เกิดปัญหาขึ้นค่ะ คือ

* เครื่องไม่ Boot เข้า Window แต่ขึ้นข้อความนี้มาแทนค่ะ

Auto-Detecting Pri Master ... IDE Hard Disk
    Auto-Detecting SEc Master... ATAPI CD-ROM

รอไปสักพักก็มีข้อความนี้ขึ้นมาค่ะ

Primary Master Hard Disk Error
    Press F1 to Resume

พอเรากด F1 ไป หน้าจอก็ขึ้นมาเหมือนเดิมอีกค่ะ เราเลยคิดว่า ถ้า Boot ไม่ขึ้นแบบนี้ เราลง Window ใหม่เลยดีกว่า

จากนั้นเราก็ลง WinDow ค่ะ แต่ก็มีปัญหาตามขึ้นมาอีก มีข้อความขึ้นมาแบบนี้ค่ะ

Setup did not find any hard disk drives installed in your computer. Make sure any hard disk drives are powered on and properly connected to your computer,and that any disk-related hardware configuration is correct. This may involve running a manufacturer-supplied diagnostic or setup program.

คราวนี้แก้ไม่ตกเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี รบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีการแก้ไขเบื้องต้นให้ทราบหน่อยนะคะ แล้วถ้าไปซ่อมอาการแบบนี้จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ ขอบคุณค่ะ ><

ลองขยับ/เปลี่ยนขั้ว molex ที่ต่อ hdd ดูก่อนครับ หรือไม่ก้อลองเปลี่ยน psu ดูครับ

Comment

ลองดูสายแพ และสายไฟของ HDD ว่าเสียบแน่นหรือเปล่า แล้วลองดูด้วยในบอร์ดมีอะไรไหม้เปล่า

ถ้าเอาไปให้ช่างดูก็ขั้นต่ำ 300 มั้งครับ แต่ถ้ามีของเสียก็อีกเรื่องนึงนะครับ

Comment

ขอบคุณค่ะ จะลองไปเช็คดูค่ะ

Comment

เช็คในไบออสรึยังครับว่าเครื่องมองเห็นHDรึเปล่า
          อาการไฟตก ไฟเกิน ทำ HD เดี้ยงไปหลายละ...

Comment

ถอดปลํีกๆไฟทิ้งไว้ซัก 15 นาที แล้วลองเปิดดูใหม่ครับ

Comment

เป็นอาการที่เครื่องมองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์น่ะครับ อาการแบบนี้ถึงอยากลง Windows ใหม่ก็ลงไม่ได้ล่ะน่อ
              วิธีแก้ไขเบื้องต้นก็ลองขยับสายแพและสายไฟที่เสียบฮาร์ดดิสก์ดูครับ (ถอดแล้วเสียบใหม่ก็ได้)
              ถ้าไม่หายลองเปลี่ยนสายไฟที่ใช้เสียบฮาร์ดดิสก์ดูครับ (น่าจะยังมีหัวอื่นให้ลองเปลี่ยนนะ)

Comment

หลังจากที่ลองแก้ไขเบื้องต้นตามที่ทุกท่านได้บอกมาแล้วนะคะ ยกเว้นขยับสายไฟและสายแพ เพราะกลัวมันจะพังคามือเรานั่นเอง ตรวจดูใน BIOS แล้วค่ะ มันหา HDD ไม่เจอจริงๆด้วย ไม่ Support อะไรเลย แบบนี้เนี่ยต้องเปลี่ยน HDD เลยใช่มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ แล้วควรจะเลือกแบรนด์ไหนดีคะ
                ขอบคุณค่ะ

Comment

ถ้าคิดไปถึงว่าจะเปลี่ยน HDD ผมว่าต้องขยับสายก่อนจะดีกว่าครับ
                  เพราะบางทีแค่สายหลวมก็ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย ไม่ต้องเสียเงิน

ถอดปลั๊ก ถอดฝาเคส แล้วก็ลองทำดูครับง่ายๆ ไม่มีอะไรพังแน่นอน

Comment

เห็นด้วยกับท่านอื่นๆ ลองขยับสายไฟละสายแพรดูก่อนครับ ไม่ต้องกลัวไม่เสียหรอก
                    ลองถอดแล้วเสียบใหม่ ถ้ายังไม่หายก็ลองเปลี่ยนสายแพรดูครับ

Comment

สายแพร ....เป็นเยี่ยงไรน๊อ

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                        สายแพร ....เป็นเยี่ยงไรน๊อ
                        สายแบนๆ อ่ะ

Comment

ใจเย็นๆแล้วลองถอดสายดูก่อนนะครับแล้วเช็คที่ขั้ว ของ primary ว่ามีอะไรหักหรือป่าว

ในคอมมีฮาร์ดดิสตัวเดียวใช่ไหมครับ ก็ลองถอดแล้วใส่ใหม่ดูครับ ดูว่าหลวมไหม สายแพขาดหรือป่าว

Comment

Working...
                          X