Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แกน Cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง แกน Cpu

อยากทราบ เรื่องของแกน cPu เช่น 2 แกน เป็น อย่างไง มีรุ่นไรบ้าง 3 แกน 4 แกนประมาณนี้ แล้วแกนอันไหนเร็วสุดครับ ขอความรู้ด้วยครับ แล้ว intel c2d E2180 นี่กี่แกนครับ ขอบคุณครับ

Core CPU นะ แต่ความแรงมันต้องดูเป็นรุ่นๆ ไป 2 Core บางรุ่น แรงกว่า 4 Core เลยก็มีนะ
    ส่วน E2180 นั้น เป็น 2 Core

Comment

แล้ว จะรู้ได้อย่างไง หรอครับว่ารุ่นไหน 2 แกน 3 แกน 4 แกน ครับ แล้วแรง ไหมครับตัว e2180 ครับพอดีมีคนให้มา

Comment

E2180 น่าจะเปนPentium Dual Core นะ คับ ถ้า
        เหล่าCpu ของIntel (ไม่รวม i5-7) ถ้ารหัสขึ้นต้นด้วย Exxxx จะเป็น Dual Core คับ (2คอร์)
        แต่ถ้าเป็น รหัสขึ้นด้วย Qxxxx จะเป็น Quad Core (4คอร์) เช่น Core 2 Quad หรือ Extream (QX_ _ _ _)

Comment

ชื่อก็บอกอยู่แล้ว

Intel ถ้ามีคำพวกนี้อยู่
          Dual ดูอัล ก็แปลว่าคู่
          Duo ดูโอ้ ก็แปลว่าคู่
          เป็น 2 Core หมด

จำนวณ Core ของ AMD
          ก็ตามชื่อของมัน
          x2,x3,x4

ปล. intel ไม่มี 3 Core

Comment

ขอบคุรครับ

Comment

แล้ว e 7500 กับ q6600 อันไหนแรงกว่ากันหรอ

Comment

Originally posted by kongkongna View Post
                แล้ว e 7500 กับ q6600 อันไหนแรงกว่ากันหรอ
                Q6600 มั้งครับ
                แต่ถ้าเปรียบเทียบ เล่นเกม E8400 ดีกว่า เท่าที่ผมเล่นมาเป็นปีๆ

Comment

Originally posted by kongkongna View Post
                  Q6600

Comment

เรียกว่า "หัว" ดีกว่า

Comment

Working...
                    X