Announcement

Collapse
No announcement yet.

C2D E4300 ของผมอุณหภูมิน้องเค้าร้อนแรงจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• C2D E4300 ของผมอุณหภูมิน้องเค้าร้อนแรงจริงๆ

ร้อนแรงจัดขนาดหนักครับ ขนาดเพิ่งประกอบเสร็จเปิดเครื่องครั้งแรก น้องเค้าก็วิ่งไปที่ 65.C แล้ว
    เล่นเกมส์นี้ไม่ต้องพูดถึงครับ ทำลายสถิติล่าสุดที่ 103.C เครื่องดับไปในทันที

พัดลมใช้ของเดิมเลยครับ แถมมาไงใช้ยังงั้นเลย ลองคล็อกดูจาก1.8ไป 2.0 ไม่ได้เพิ่มไฟน่ะครับ
    อุณหภูมิเพิ่มมาเป็น 73.C กว่าๆ ปิดฝาเครื่องเมื่อไลไม่ค้าง ก็ดับไปทันที
    ตอนนี้แก้ปัญหาด้วยการเปิดเปลือยเครื่อง แล้วเอาพัดลมอัดเข้าไปแทน ก็ลดอาการเครื่องดับไปได้
    แต่ยังเป็นห่วงเรื่องอุณหภูมิอยู่ครับ คาดว่าอายุคงไม่ยืนแน่ๆ

เห็นคนอื่น 50.C ก็เริ่มบ่นกันแล้ว ของผมนี้ 70 กว่าๆนี้ก้ดีใจแทบแย่ พัดลมที่ให้มาวิ่งอยู่ 2550กว่าๆ
    ตกลงนี้ CPU ผมเสียหรือ พัดลมระบายไม่ดีกันแน่ครับนี้ ใครเป็นเหมือนกัน หรือใครใช้อยู่มาช่วยกันหน่อยครับ ลำบากใจจริงๆ

พัดลมไม่ไดี

Comment

เคลมซะ ผมว่า

น่ากลัว

Comment

ร้อนมากๆจริงๆครับ ถึงขั้นเดิมๆเล่นเกมก็ดับนี่ไม่ธรรมดาครับ สมควรเปลี่ยนซิงค์ดีๆเป็นอย่ายิ่งครับ ไม่งั้นไม่ไหวแน่ๆ เล่นแล้วดับเพราะร้อน....

Comment

ใส่ ซิ้งไม่แน่น หรือปล่าว งับ
          ลองหา สิลิโคน มาทาใหม่งับ

Comment

ร้อนขนาดนี้ ถ้าพัดลมซีพียูยังหมุนอยู่ คงเป็นที่ใส่ซิ้งไม่แน่นแล้วล่ะ ถอดประกอบใหม่ใส่ซิลิโคนด้วยนะ

Comment

แล้วถ้าเปลี่ยนซิ้งใหม่นี้ ยี้ห้อไหนที่คุณภาพกับราคา พอไหวมั้งครับ
              คงลองเปลี่ยนซิ้งกับพัดลมดูก่อน ถ้าไม่ไหวยังไงเดียวคงต้องเอาไปให้ร้านเค้าดูหน่อย
              เพราะถ้าไม่หายอีกนี้ คงไม่ไหวแล้วอุณหภูมิขนาดนี้อันตรายต่อการใช้งานจริงๆครับ

สเป็คเครื่อง ที่ใช้ตอนนี้
              C2D E4300
              Gigabyte DS3 rev3.3
              Corsair DDR2 2G
              Galaxy 8500GT
              Seagate SATA2 320G
              Case Gview พัดลมมีติดมาตั้ง4ตัวก็เอาไม่อยู่ ซัพพายเดิมๆครับไม่ได้เปลี่ยน

ของเดิมเลยครับมายังไงใช้ยังงั้นไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย แต่ร้อนขนาดหนัก
              Last edited by chitmarui; 27 Jun 2007, 12:19:34.

Comment

ผมใช้ TT SILENTOWER E2140@3.2G ไฟ1.39 อุณหภูมิประมาณ 40 ถ้าโหลด100% ไป70เลย...อุอุ ห้องไม่แอร์ซะด้วยซิ

ตัวนี้มือ2ไม่เกินพัน.. ซิงค์เดิมไม่เคยใช้เลยไม่รู้ว่าต่างเท่าไร..

ของคุณอาจเป็นที่ซิงค์ไม่แน่นรึเปล่าลองตรวจดูก่อนนะครับ

Comment

ลองจัดระบบระบายอากาศถอดซิงค์มาใส่ใหม่ อัดซิลิโคนใหม่ดูนะครับ เพราะว่าตอนแรกผมก็ขึ้นเกือบ 70C เหมือนกัน ตอนนั้นถอดมาใส่ซิลิโคนใหม่เพราะว่าที่มันให้มามีไม่ทั่วเป็นจุดๆเองครับ ลดลงมาได้ตั้งเยอะเป็น ประมาณ 55-56C ตอนนี้ใส่ Tuniq ลงมาที่ 47-48C ลองดูนะครับ..ถ้าไม่ดีขึ้นลองเคลมดีกว่าครับ

ปล. ค่าไฟใน Bios เยอะไปรึเปล่าครับ ลองปรับลดดูนะครับ ถ้าเล่นที่ 1.8 ใช้ไฟ 1.25 ก็น่าจะพอแล้ว ความร้อนลดลงเยอะเหมือนกันนะครับแค่ค่าไฟนิดหน่อย

Comment

เล่น THERMALRIGHT ULTRA 120 ไม่ก็ THERMALRIGHT HR-01 ไปเลยครับ เย็นจับจิต ลากไกลๆได้สบาย....

Comment

ใช้เดิมๆลองเข้าไปเบาไฟ CPUดูนะครับ ใช้แค่ 1.12 ก็พอแล้วครับ ลองดูนะ
                      Last edited by JINDASAMUD; 27 Jun 2007, 15:33:43.

Comment

ขอบคุณมากครับ เจอปัญหาแล้วครับ ตัวขายึดซิ้งมันดีดขึ้นมา หน้าซิ้งเลยไม่โดนซ๊พ๊ยูแบบเต็มๆ
                        คาดว่าจะเกิดจากการหมุนตัวยึดไม่สนิทครับ ตอนนี้อุณหภูมิลดลงมาเยอะแล้วครับ
                        จากเดิมเปิดไว้ไม่ทำอะไร 70-73.C ตอนนี้เหลือ 55-60.C กว่าๆครับ เล่นเกมนี้อยู่ 70-75.Cกว่าแล้วครับ โอเคขึ้นเยอะเลยครับ
                        เหอะๆ...หลอนมาทั้งวัน ถามอีกหน่อยครับแล้วปกติจริงๆ ของเดิมๆนี้มันควรอุณหภูมิประมาณเท่าไรครับ แต่ตอนนี้เล่นเกม ทำงานอื่นๆนี้ไม่มีดับแล้ว แต่ยังระแวงเรื่องอุณหภูมิอยู่ต้องสลับออกมาดูอยู่เป็นช่วงๆ สาธุๆๆ...อยู่นานๆใช้ดีๆ...อย่าเพิ่งเป็นไลเลยน่ะ..สาธุๆๆๆ

Comment

ของผมลากนิดๆ2.5ซิ้งค์เดิมidle37-40ครับ

Comment

Originally posted by chitmarui View Post
                            ขอบคุณมากครับ เจอปัญหาแล้วครับ ตัวขายึดซิ้งมันดีดขึ้นมา หน้าซิ้งเลยไม่โดนซ๊พ๊ยูแบบเต็มๆ
                            คาดว่าจะเกิดจากการหมุนตัวยึดไม่สนิทครับ ตอนนี้อุณหภูมิลดลงมาเยอะแล้วครับ
                            จากเดิมเปิดไว้ไม่ทำอะไร 70-73.C ตอนนี้เหลือ 55-60.C กว่าๆครับ เล่นเกมนี้อยู่ 70-75.Cกว่าแล้วครับ โอเคขึ้นเยอะเลยครับ
                            เหอะๆ...หลอนมาทั้งวัน ถามอีกหน่อยครับแล้วปกติจริงๆ ของเดิมๆนี้มันควรอุณหภูมิประมาณเท่าไรครับ แต่ตอนนี้เล่นเกม ทำงานอื่นๆนี้ไม่มีดับแล้ว แต่ยังระแวงเรื่องอุณหภูมิอยู่ต้องสลับออกมาดูอยู่เป็นช่วงๆ สาธุๆๆ...อยู่นานๆใช้ดีๆ...อย่าเพิ่งเป็นไลเลยน่ะ..สาธุๆๆๆ
                            ผมว่าถึงยังไงก็ควรไปเบาไฟหน่อยนะ M/B มันตั้ง AUTO ไว้ที่1.3250มันเยอะไป
                            เอาแค่ไม่เกิน 1.2000 ก็พอแล้วครับผมว่าถ้าไม่ overclock อะนะ

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
                              ผมว่าถึงยังไงก็ควรไปเบาไฟหน่อยนะ M/B มันตั้ง AUTO ไว้ที่1.3250มันเยอะไป
                              เอาแค่ไม่เกิน 1.2000 ก็พอแล้วครับผมว่าถ้าไม่ overclock อะนะ
                              ตระกูล E4XXX มันบริโภคไฟมากกว่าพี่น้องนะครับ อย่าไปลดไฟเลย เด๋วไม่พอ

Comment

Working...
                              X