Announcement

Collapse
No announcement yet.

----เราเตอร์ใช้สายเดียวกับแลนใช่ไหมคะ แนะนำยี้ห้อให้หน่อยคะ --

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ----เราเตอร์ใช้สายเดียวกับแลนใช่ไหมคะ แนะนำยี้ห้อให้หน่อยคะ --

เราเตอร์ แบบมีสาย ใช้สายอะไรเหรอคะ สายเดียวกับสายแลนหรือเปล่า
    พอดีมีสายแลนยาวๆอยู่แล้ว เป็นสาย cross อ่ะคะ
    จะซื้อเราเตอร์แบบ ใช้สาย ต้องซื้อะไรเพิ่มไหมคะ

ใช้คอม 2 เครื่อง
    ซื้อเราเตอร์มา แล้วเอาสายเสียบๆ เลยใช่ไหมคะ
    ถูกสุดแบบพอใช้ได้ ช่วยแนะนะยี้ห้อให้หน่อยค่ะ
    ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณคะ

Originally posted by ounzo View Post
    เราเตอร์ แบบมีสาย ใช้สายอะไรเหรอคะ สายเดียวกับสายแลนหรือเปล่า
    พอดีมีสายแลนยาวๆอยู่แล้ว เป็นสาย cross อ่ะคะ
    จะซื้อเราเตอร์แบบ ใช้สาย ต้องซื้อะไรเพิ่มไหมคะ

ใช้คอม 2 เครื่อง
    ซื้อเราเตอร์มา แล้วเอาสายเสียบๆ เลยใช่ไหมคะ
    ถูกสุดแบบพอใช้ได้ ช่วยแนะนะยี้ห้อให้หน่อยค่ะ
    ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

ขอบคุณคะ

ใช้ยี่ห้อMicronetก็ได้คับถูกแล้วก็พอใช้ได้หรือไม่ก็SMCถ้าเน้นถูกนะแต่ถ้าดีแนะนำเพิ่มอีกนิดซื้อLinksysเลยจะดีกว่าเพระปรับเซ็ทอะไรได้เยอะกว่า

ส่วนสายแลนแบบCROSSOVERไม่แนะนำให้ใช้คับเพราะอันนั้นมันสำหรับต่อแลนโดยไม่มีHUB
    ซื้อROUTEมาจะมีสายแลนปกติมาให้1เส้นอยุ่แล้ว แต่ถ้าจะแชร์อีกเครื่องซื้อที่ร้านที่เราซื้อROUTEเลยก็ได้คับไม่แพงนะถ้าไม่ยาวมาก ให้เข้าทำสายให้เลยได้ ร้านที่ขายพวกROUTEต้องมีเครื่องกดหัวแลนอยู่แล้วคับ

Comment

ลืมบอกไปค่ะ ใช้เนต ไฮสปีด อยู่
      มีโมเด็มที่เครื่องเราคะ แต่อีกเครื่องน้องใช้แลนมา บางทีเราไม่อยู่ น้องต้องมาเปิดเครื่องเราทิ้งไว้
      ถ้าเอาโมเด็มไปไว้เครื่องน้อง บางทีก็น้องไม่อยู่ - -*

เลยจะซื้อเราเตอร์ แล้วเปลี่ยนเจ้าของน้องโมเด็มที่รัก หรือจาเก็บไว้เป็นที่ระลึกดี เป็นคนที่ซื้อของแล้วมะค่อยมีปัญหา น้องโมเด็มตั้งแต่ซื้อมาก็ไม่เคยงอแงเลย รักนะ จุ๊บๆ >.<

หรือว่า จะซื้อ Hub ดีคะ ไม่รู้เข้าใจถูกไหม ฮับ เนี๊ยเอามา ต่อพ่วงกับโมเด็มอีกที แล้วเปิดคอมต่อเนต จากเครื่องไหนก็ได้******โดยเปิดคอมที่จะใช้แค่เครื่องเดียว ใช่ไหมค่ะ *****

สรุป คือ มีคอม 2 เครื่อง อยากใช้เนต เครื่องไหนก็เปิดคอม เครื่องัน้น ต่อเนตได้เลย ไม่ต้องมาเปิดเครื่องแม่ ก่อน แบบประหยัดสุด คือวิธีไหนคะ

Edit ไวจังเลยข้างบน ^^ สายที่ต่อกับเราเตอร์ เป็นสายตรงเหรอคะ พอดีต้องใช้ยาวด้วย เพราะว่า อยู่คนละชั้นกัน ปัจจุบันใช้(มี)สายแลนยาววววว อยู่แล้ว ก็ต้องิท้งไปเปล่าประโยชน์ใช่ไหมคะ

สายตรงเมตรละเท่าไหรเหรอ แพงไหมคะ ต้องใช้อย่างต่ำ 7 เมตร แล้วถ้าซื้อเราเตอร์ ไร้สาย อันไหนคุ้มกว่าคะ

อ่า พวกปรับเซทอะไรเนี๊ย คงทำไม่เป็นอยู่แล้วละคะ ใช้แบบ เบสิคๆ เหะๆ ^^'
      Last edited by ounzo; 27 Jun 2007, 12:49:50.

Comment

Originally posted by ounzo View Post
        ลืมบอกไปค่ะ ใช้เนต ไฮสปีด อยู่
        มีโมเด็มที่เครื่องเราคะ แต่อีกเครื่องน้องใช้แลนมา บางทีเราไม่อยู่ น้องต้องมาเปิดเครื่องเราทิ้งไว้
        ถ้าเอาโมเด็มไปไว้เครื่องน้อง บางทีก็น้องไม่อยู่ - -*

เลยจะซื้อเราเตอร์ แล้วเปลี่ยนเจ้าของน้องโมเด็มที่รัก หรือจาเก็บไว้เป็นที่ระลึกดี เป็นคนที่ซื้อของแล้วมะค่อยมีปัญหา น้องโมเด็มตั้งแต่ซื้อมาก็ไม่เคยงอแงเลย รักนะ จุ๊บๆ >.<

หรือว่า จะซื้อ Hub ดีคะ ไม่รู้เข้าใจถูกไหม ฮับ เนี๊ยเอามา ต่อพ่วงกับโมเด็มอีกที แล้วเปิดคอมต่อเนต จากเครื่องไหนก็ได้******โดยเปิดคอมที่จะใช้แค่เครื่องเดียว ใช่ไหมค่ะ *****

สรุป คือ มีคอม 2 เครื่อง อยากใช้เนต เครื่องไหนก็เปิดคอม เครื่องัน้น ต่อเนตได้เลย ไม่ต้องมาเปิดเครื่องแม่ ก่อน แบบประหยัดสุด คือวิธีไหนคะ

Edit ไวจังเลยข้างบน ^^ สายที่ต่อกับเราเตอร์ เป็นสายตรงเหรอคะ พอดีต้องใช้ยาวด้วย เพราะว่า อยู่คนละชั้นกัน ปัจจุบันใช้(มี)สายแลนยาววววว อยู่แล้ว ก็ต้องิท้งไปเปล่าประโยชน์ใช่ไหมคะ

สายตรงเมตรละเท่าไหรเหรอ แพงไหมคะ ต้องใช้อย่างต่ำ 7 เมตร แล้วถ้าซื้อเราเตอร์ ไร้สาย อันไหนคุ้มกว่าคะ

อ่า พวกปรับเซทอะไรเนี๊ย คงทำไม่เป็นอยู่แล้วละคะ ใช้แบบ เบสิคๆ เหะๆ ^^'

1.เรื่องปิดเปิดไม่ยากคับถ้าเปลี่ยนเป็นROUTE แบบ4รูเป็นแบบHUBในตัวประมาณนั้น ราคาอยู่ประมาณ2000บาท (แล้วแต่ยีห้อนะคับ) แล้วก็ซื้อปลั๊ก3ตาแบบมีสวิทกดปิดไฟแล้วก็ต่อไฟเข้าROUTEแยกเลยเวลาเครื่องไหนใช้ก็เปิดแต่สวิทปลั๊กสายตาให้ไฟเข้าROUTE

2.ต้องไปเซ็ทค่าในSERVERของROUTEก่อนใช้งานคับแต่ละยี่ห้อเซ็ทไม่เหมือนกัน อันนี้เวลาซื้อถามร้านที่เราซื้อได้เลยคับ ถ้าร้านตอบไม่ได้อย่าไปซื้อมันคับ เพราะมันเป็นBASICของร้านอยู่แล้ว

3. 7เมตรไม่ยาวเท่าไรคับ ผมซื้อมา20เมตร จำได้ว่าไม่เกิน500นะแต่สายมีหลายยี่ห้อของผมเลือกยี่ห้อAMPมันจะแพงกว่าหน่อยแต่คุ้มดีกว่า

4. จะซื้อHUBมาต่อก็ได้คับจะได้เท่ากับROUTE ที่มีหลายรู แต่มันเปลืองพื้นที่กับราคาจะสูงหน่อยเพราะHUBแบบรูเสียบน้อยไม่ค่อยมี แต่ถ้าใช้วิธีHUB การต่อHUBมีหลายวิธีต่อ อีกคับ จะยิ่งยุ่งยากเข้าไปอีก

Comment

Working...
        X