overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: OC กันไม่กลัวมานพังไวหรอคับ ?

OverclockZone Member Love[AMD]'s Avatar

Smile OC กันไม่กลัวมานพังไวหรอคับ ?

ผมคนนึงอ่ามะกล้า OC กลัวมานพังไว เพราะจน ก่าจะได้ของมาแต่ล่ะชิ้น ยากลำบากค้าฟ พี่น้อง

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ผม oc ไม่เยอะคับ ไม่เคยใช้เกินไฟเดิมๆ เลย
    2.13@3.0Ghz ไฟน้อยกว่าเดิมด้วย ใช้แค่ 1.32 จาก 1.35
    ส่วนไฟแรม หรืออื่นๆ มิได้เพิ่มเนื่องจาก เปิด24Hrs 555+

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ตอนแรกผมก็กลัวนะ แต่เห็นเขาทำกัน ก็เอามั่ง

OverclockZone Member poneo's Avatar

ถ้าไม่คล๊อกมันรู้สึกไม่คุ้มอ่ะครับ จัดการเรื่องความร้อนซะหน่อย ก็โอเคแล้ว

OverclockZone Member Love[AMD]'s Avatar

ผมตั้งกระทู้เพื่อหาความรู้อะคับ 555
    ขอบคุณที่มาตอบกันเน้อ อิอิ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

"ตอนนี้" ผมยังไม่คล็อกครับ เพราะยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ความเร็วเหนือว่ามาตรฐาน แค่นี้ก็พอแบบเหลือๆแล้ว สำหรับงานที่ใช้ตอนนี้

แต่ถ้าเมื่อไหร่จำเป็น ก็จะเลือกเปลี่ยนอุปกรณ์ก่อน ถ้างบไม่ถึง หรือหาของที่ต้องการไม่ได้ ค่อยคล็อกครับ
    Last edited by gidd009; 27 Jun 2007 at 16:02:53.

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ลืมไปขอพูดไรอีกอย่างคับ
    ตอนแรกก็ไม่ได้กะ oc หรอกคับ ไปๆมาๆ อยุ่ในบอร์ดนี้นานๆ
    บอร์ดก็บอร์ด oc / ram ก็ แรม oc สรุป ไม่ oc ไม่คุ้มคับ เลยต้อง oc 555+

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ตามน้ำงับ เหอะๆๆๆ

OverclockZone Member ZERO-G's Avatar

ไม่กลัวครับ ถ้าไม่ได้ OC เกินเหตุไป ผมว่ามันเสถียรมันก็ใช้งานได้ตามปกติไม่ได้ ห่วงแค่เรื่องความร้อนกับกระแสไฟเกินแค่นั้นเองครับ อีกอย่างของแบบนี้มีอายุการใช้งาน อย่างน้อย4-5 ปี ผมว่าผมใช้มันถอนทุนคืนจนคุ้มแล้วหล่ะครับ กับเวลาขนาดนั้น
    ...OC แต่ถนอมหน่อยก็ใช้งานได้นานแหละครับ...

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

Quote Originally Posted by poneo View Post
    ถ้าไม่คล๊อกมันรู้สึกไม่คุ้มอ่ะครับ จัดการเรื่องความร้อนซะหน่อย ก็โอเคแล้ว
    คิดเหมือนกันเลยเดี๋ยวไม่คุ้ม หึหึ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่กลัวพังครับ หุๆ

หุหุ ขอบคุณทุกคำตอบคับ งุงิ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าใช้งานธรรมดาผมOCไม่มากครับ OCเฉพาะCPUจาก1.6เป็น2.2Ghz แต่ถ้าใช้พิมพ์งานตอนกลางวันผมจะ Underclockเหลือ1.0Ghzครับ กันมันร้อน อ้อ ของผมใช้Athlon XP2600+นะครับใช้งานทั่วไปBusเป็นFSB193 แต่ถ้าเล่นเกม(ซ้อมแข่ง)ผมก็จะใช้FSB195-200 ครับ พร้อมกับOCการ์ดจออีกนิดหน่อย ไม่กลัวมันพังครับเพราะทำแต่พอดี แล้วก็มั่นใจในระบบทำความเย็นที่SETไว้ครับ อ้อ ผมไม่เล่นน้ำด้วยนะ พอดีคอมพ์ใช้หลายคนเด๋วมีอะไรเกิดขึ้นแล้วโดนว่าครับ

เอาCPU-Z Validateไปดูเล่นๆละกันครับ http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=211986

ปล.อันที่อยู่ใต้ลายเซ็นเป็นของโน๊ตบุ๊คนะครับ ไม่เกี่ยวกัน

OverclockZone Member mini_bank's Avatar

ติดเป็นนิสัยซะแล้วเรา ..เอามาไม่เคยได้ใช้เดิมๆเลยสักตัว

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ถ้าไม่ overclock ก็ไม่ซื้อคอมครับ เพราะผมซื้อคอมมา overclock โดยเฉพาะ ส่วนงานรองคือโหลดบิต

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

Quote Originally Posted by newsgau View Post
    ถ้าไม่ overclock ก็ไม่ซื้อคอมครับ เพราะผมซื้อคอมมา overclock โดยเฉพาะ ส่วนงานรองคือโหลดบิต
    ใช่ครับ
    งั้นก็ซื้อ โน๊ตบุ๊ก จะไม่ดีกว่าหรือ ถ้าไม่ o/c นะ หิหิหิ
    ไปได้ซัก +1 +2 ก็ยังดี นะ หุหุหุ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

สูตรความสะใจงับ

OverclockZone Member HoYtaLay's Avatar

ผมก้อยังไม่กล้า oc เลยคับเสียวบ้านไม่มีแอแถมยังเดกม่ายมีเงินซื้่อเองถ้ามานพังขึ้นมา หุหุ

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

ผม อ๊อฟตี้ 175(4400+) ปลอมตัวมา อัดไป 2.8-3.0 มา เกือบๆ6 เดือนแล้วครับ อัดไฟเยอะด้วย
    แต่ผมไม่กลัวพังหรอกครับ CPU มีอายุใช้งาน โดยเฉลี่ย 15 ปี ผมว่าป่านนั้น ผมบอกลาไอ้ เจ้าตัวนี้ ไปแล้ว 2 รอบละครับ
    ส่วน ที่ว่ากลัว พัง นั่นคือคนไม่รู้ลิมิต ตัวเองครับ ปามานว่าโลภมากอยากได้อีก
    อัดไฟ ถ้าไม่เวอร์เกิน ก็ไม่มีปัญหาครับ ถ้า ระบบ ชดเชยอุณหภูมิ (ง่ายๆ ซิ้งเทพ) ของคุณระบายได้ทัน แล้วก็ไม่อัดไฟเวอร์จน ม๊อตเฟส ไหม้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
    หรือว่า อัดไฟ จน มากเกิน L2 พัง นั่นแหละครับ^^
    OC ไปเถอะ ถ้า รู้ลิมิต ตัวเอง ไม่ใช่ X2 3600 65nm อยากแรง สุดๆ ตั้งเป้าซัก 4G = =

OverclockZone Member

ผมไม่เคย OC ใช้งานเลย ตั้งแต่เข้าบอร์ดนี้ใหม่ๆ อุ อุ แค่อัดให้รู้ว่ามันไปได้แค่ใหน เหมือนหน้าเว็บที่เทสกันได้ใหมแค่นั้นละ เมื่อไรที่มันทำไรไม่ไหวค่อย OC ใช้งานแล้วก็ค่อยปรับกลับเมื่อไม่ต้องการใช้แล้ว

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks