Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่าพวกเคสใส กับ พวกเคสอลูมิเนียมแต่ฝาข้างใส นี่มันป้องกันรังสีที่แผ่ออกมาจาก..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่าพวกเคสใส กับ พวกเคสอลูมิเนียมแต่ฝาข้างใส นี่มันป้องกันรังสีที่แผ่ออกมาจาก..

อยากรู้ว่าพวกเคสใส กับ พวกเคสอลูมิเนียมแต่ฝาข้างใส นี่มันป้องกันรังสีที่แผ่ออกมาจากเครื่องคอมฯ ได้หรือเปล่าครับ

มารอคำตอบด้วยคน เพราะทุกวันก็เปิดโล่งอยู่

Comment

มันมีรังสีด้วยเหรอเนี้ย

Comment

มาจากกระทู้นี้ครับท่าน

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2392471.html

Comment

รังสีที่ว่าหน้าจะเป็นที่จอมากกว่านะครับ ถ้าเป็นจอ crt หละก็เล่นนานตาเสียงับมันมีรังสี ส่วนไอ้เรื่องจากเครื่องนี้น่าจะเป็นความร้อนที่มาโดนเราๆๆมากกว่าทำให้รู้สึกร้อนๆๆหนาวๆ แล้วก็ความเป็นไปได้อีกอย่างก็คือ ความร้อนที่ออกมาพร้อมกับกลิ่นอุปกรณ์ที่มีส่วนประกอบตะกั่วครับ เป็นผมถ้าเคสอยู่ระดับ หน้าเช่นวางไว้บนโต๊ะก็จะปิดให้เรียบร้อยครับ แต่ถ้าวางวข้างล่างก็ไม่มีปัญหาครับ

Comment

มันมีรังสีไรด้วยเหรอ ออกจากเคสอ่ะนอกจากความร้อน ถ้ามีจิงรังสีคือคลื่นแม่เหล็กใส่เคสก็ไม่น่ารอด

Comment

ไม่มีครับรังสีจากคอม จากจอมีครับ จะจอ LCD CRT มีหมดครับ แต่ LCD จะเซฟสายตาเรามากกว่า

แต่จากในคอมนี้ไม่มีนะครับ

Comment

หลักๆ น่าะจะ สนามแม่เหล็กไฟฟ้า นะครับ เหมือนอย่างที่ท่านหนึ่งที่ pantip บอกไว้ เรือง EMI

ซึ่ง เท่าที่ได้ยิน พวก EMI นี้ไม่ค่อยชัดเจนครับ .. ว่ามีผลต่อ คน อย่างไร ...

เหมือนกับที่บอกว่า ใช้โทรศัพท์มือถือนานๆ จะเป็นมะเร็ง หรือไม่

แต่อาจจะมีผลกับ อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิกส์ อื่นๆ เขาเลยต้อง มีอะไรมาป้องกัน เช่นมี Case โลหะ และก็ยังมีมาตรฐานหลายตัวมาคุมเรื่องการแผ่สนามแม่เหล็กไฟฟ้า

เรื่อง EMI นี้เคยมีคนวิตกจนเอาไปสร้างเป็นหนังเลยล่ะ .. (จอนนี่ นีโมนิก)

แต่บางเรื่อง ที่เราคาดไม่ถึง ... เชื่อหรือไม่ .. Case บางรุ่น ... เปิดฝา แล้ว CPU ร้อนกว่า ปิดฝา...

Comment

เอ...ว่าไปมันก็น่าจะมีรังสีนะสำหรับเคสที่ภายในมีหลอดไฟยูวีหรือพัดลมยูวี รังสียูวีไงล่ะ

Comment

น่าจะเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ามากกว่ามั้งครับ อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิดปล่อยคลื่นพวกนี้อยู่แล้ว

อยู่ที่จะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง แต่ถ้ามีไฟเยอะก็น่าจะมีรังสียูวีอย่างที่ท่าน โชติก ว่าไว้

Comment

แล้วผมจะกลายพันธุ์ไหมนี่

Comment

Working...
                      X