Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ RAM ค่า CL คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ RAM ค่า CL คืออะไรครับ

เรื่องของ RAM ค่า CL คืออะไรครับ
    ช่วยอธิบายหน่อย ทำไมยิ่งน้อยยิ่งดี แล้วท่าจะซื้อแรม ดูที่ความเร็ว หรือ cl ก่อนละ

อิอิ ค่านี้ คือ ค่า ที่ทำงานต่อรอบสัญญาณ นาฬิกาครับ ยิงน้อยรอบยิ่งเร็วครับ

เช่น cl2 ก็2 รอบต่อการทำงาน 1 ครัง cl4 ก็4 ครัง ต่อ 1 คำสั่ง อิอิ

Comment

ถ้าจะซื้ิอแรม

ดูประเภท > ดูขนาด > ดูบัส > ดู CL

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Cas Latency ชื่อก็บ่งบอกว่าเป็นค่าความหน่วง หรือ ความล่าช้าในการส่งข้อมูล ยิ่งน้อยยิ่งดีอยู่แล้วครับ

เปรียบให้เห็นภาพก็ประมาณเอาเป็น ค่าความขึ้เกียจของคนงานแล้วกันนะครับ สมมุติว่าเราให้คนงาน 2 คนที่มีความขึ้เกียจต่างกัน (ค่า CL ต่างกัน)

- คนงานที่ 1 มีค่าความขึ้เกียจน้อย (CL น้อย) เราให้เดินไปตักน้ำ เค้าเดินไปตักแค่ 2 รอบก็เสร็จ
          - คนงานคนที่ 2 (CL เยอะหน่อย) ชอบอู้งาน เดินไปตักตั้ง 4 รอบกว่าจะเสร็จ (แบบนี้มันน่าไล่ออก 555+)

ผมเปรียบเทียบประมาณนี้พอเห็นภาพป่ะครับ ^^

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
            Cas Latency ชื่อก็บ่งบอกว่าเป็นค่าความหน่วง หรือ ความล่าช้าในการส่งข้อมูล ยิ่งน้อยยิ่งดีอยู่แล้วครับ

เปรียบให้เห็นภาพก็ประมาณเอาเป็น ค่าความขึ้เกียจของคนงานแล้วกันนะครับ สมมุติว่าเราให้คนงาน 2 คนที่มีความขึ้เกียจต่างกัน (ค่า CL ต่างกัน)

- คนงานที่ 1 มีค่าความขึ้เกียจน้อย (CL น้อย) เราให้เดินไปตักน้ำ เค้าเดินไปตักแค่ 2 รอบก็เสร็จ
            - คนงานคนที่ 2 (CL เยอะหน่อย) ชอบอู้งาน เดินไปตักตั้ง 4 รอบกว่าจะเสร็จ (แบบนี้มันน่าไล่ออก 555+)

ผมเปรียบเทียบประมาณนี้พอเห็นภาพป่ะครับ ^^
            ชัดแจ๋วเลยครับผม

Comment

อัพ ๆๆๆๆๆ

Comment

รายละเอียดอ่านในนี้ครับ สูตรคำนวนพร้อม จะรู้เลยว่าอัดตราส่วนเท่าใหร่บ้างถึงจะเร็ว ให้ดีก็ BUS เยอะสุด CL ต่ำสุด ราคา (แพงแน่ๆเหอๆ)

http://www.pantown.com/board.php?id=...92&action=view

Comment

ของผม CL 5.0 clocks ตกลงมันดีหรือไม่ดีเนี่ย !!!!!

kingmax 2G/1066

Comment

Originally posted by zlatan08 View Post
                    ของผม CL 5.0 clocks ตกลงมันดีหรือไม่ดีเนี่ย !!!!!

kingmax 2G/1066
                    ตัวนี้ดีครับ

Comment

Originally posted by tuetue View Post
                      อัพ ๆๆๆๆๆ
                      ไปกระทุ้งมันทำไม กระทู้ 2ปีแล้ว

Comment

Originally posted by vasag View Post
                        ไปกระทุ้งมันทำไม กระทู้ 2ปีแล้ว
                        เออ ไอเราก็เอากะเค้าด้วย

Comment

แหม่ ดีนะที่มีคนตอบกระทู็ ดี
                          ถ้ากระทู้ ไม่มีสาระ งัดขึ้นมา
                          ฮาขี้แตก

Comment

Originally posted by vasag View Post
                            เออแฮะ.. 555+

Comment

Originally posted by DDjZ View Post
                              เออแฮะ.. 555+
                              Up ฮ่าๆๆๆ

Comment

Working...
                              X