Announcement

Collapse
No announcement yet.

[How to] ติดตั้ง Windows จาก Flashdrive ด้วยไฟล์ .ISO

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [How to] ติดตั้ง Windows จาก Flashdrive ด้วยไฟล์ .ISO

[How to] ติดตั้ง Windows จาก Flashdrive ด้วยไฟล์ .ISO

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อนการติดตั้ง Windows
    1. เตรียมไฟล์ Windows (Xp, Vista, 7) ที่อยู่รูปแบบไฟล์ .ISO สำหรับในที่นี่ผมใช้ Windows 7
    Build 7260 RC (หาได้จากเว็บบิตทั่วไป)
    2. Flashdrive ขนาด 1GB(Windows XP) , ขนาด 8GB(Windows Vista), ขนาด 4GB สำหรับ
    Windows 7 (จริงๆจะใช้ขนาดเท่าไหร่ก็ได้แต่ขอให้บรรจุไฟล์เพียงพอ) Flashdrive ที่ใช้ในการทดสอบ
    ครั้งนี้ยี่ห้อ kingston ขนาด 8GB
    3. ดาวน์โหลดโปรแกรม UltraISOhttp://www.ezbsystems.com/ultraiso/ และทำการติดตั้ง (ใช้แบบ Free Trial)
    4. เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการลง Windows ที่สามารถบูต USB ได้(เมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ) สำหรับ
    เครื่องทดสอบในที่นี่เป็น Aspire One A110 SSD 8GB

ขั้นตอนการสร้าง FlashDrive ให้บูตและติดตั้ง Windows ได้
    1.เปิดโปรแกรม UltraISOhttp://www.ezbsystems.com/ultraiso/ ที่คุณได้ทำการติดตั้งไว้เรียบร้อยแล้วและเสียบ Flashdrive ไว้เลย

2.ไปที่เมนู File –> Open แล้วเลือกไฟล์ Windows ที่เป็นแบบ .ISO

3.หลังจากเปิดไฟล์แล้ว ให้ไปที่เมนู Bootable จากนั้นเลือก Write Disk Image…

4.จะมีหน้าต่างใหม่แสดงออก เพื่อเริ่มขั้นตอนการเขียนลง Flashdrive สำหรับขั้นตอนนี้ให้ติ๊กเลือกเครื่อง
    หมายถูกที่คำสั่ง Verify เพื่อยืนยันหลังจากเขียนเสร็จ หลังจากนั้นก็กด Write

5.จากนั้นก็จิบกาแฟรอ….ใช้เวลาในการเขียนขึ้นอยู่กับความเร็วการเขียนของ Flashdrive
    6.หลังจากเขียนลง Flashdrive ก็สามารถนำไปบูตกับเครื่องที่สามารถบูตจาก USB ได้ทันที
    (การบูตจาก USB นั้นขึ้นอยู่เมนบอร์ดหรือคอมพิวเตอร์ของคุณต้องมีฟังก์ชั่นนี้เท่านั้น)

สำหรับขั้นตอนการทำนั้นง่ายๆ ไม่ต้องไปยุ่งยากเสียเวลา ทำแบบนี้ก็เหมือนกับเราเขียนลงบน CD/DVD แต่เราเปลี่ยน
    ให้้มันมาเขียนลงบน Flashdrive แทน เหมาะสำหรับเครื่องที่ไม่มี CD Rom แต่สามารถบูต USB ได้

ผลการติดตั้งบน Aspire One A110 ด้วย Windows 7 build 7260 RC
    1.Boot ได้ไม่มีปัญหา เหมือนกับใช้แผ่น CD/DVD เลย
    2.ระยะเวลาการติดตั้งจาก 00.30 น. – 2.00 น. (ค่อนข้างนานนิ๊ดนึง)
    3.สำหรับการติดตั้งนั้นก็ติดตั้งตามขั้นตอน (เมื่อถึงขั้นตอน Completing installation สำหรับคนลง Windows 7 อาจ
    จะต้องรอนานนิดนึงสำหรับขั้นตอนนี้ ถ้ารู้สึกว่านานมากๆก็ลงใหม่ แต่ถ้ารอได้ก็รอไปก่อน เผื่อว่าได้ แต่สำหรับผมไม่มีปัญหา)
    4.หลังจากติดตั้งเสร็จ Driver ทุกอย่างครบ โดยไม่ต้องลงเพิ่ม(Build 7260 น่าจะปรับปรุงหลายๆอย่างมาแล้ว)
    5.พื้นที่หลังจากติดตั้งเสร็จเหลือประมาณ 1GB กว่าๆ แต่ทำตามขั้นตอนปรับแต่งของ @bongbank ก็จะได้พื้นที่
    6.เพิ่มความเร็วให้ SSD ด้วย FlashPoint สำหรับคนที่ใช้ Aspire One รุ่นนี้และลง Windows 7 แนะนำให้ลงเวอร์ชั่น
    flashpoint2009b5 (สำหรับคนใช้ตัวอื่นๆ ลองอ่านรายละเอียดจากเว็บได้)
    7.หลังจากติดตั้ง FlashPoint เครื่องจะเร็วขึ้นอยากเห็นไ้ด้ชัดและก็ติดตั้งโปรแกรมทั่วไป
    8.ไม่พบปัญหาทางด้าน Network LAN และ Wireless ใช้งานได้ปกติ
    9.หากต้องการลง Driver เสริมเช่นพวก Lanch Manager ก็เอาของไดร์เวอร์ Windows XP มาลงได้
    10.การทำงานของ Battery ใช้งานได้ 3 ชั่วโมง(ลง Windows 7)
    จุดสังเกตุของผม
    - เครื่องร้อนขึ้น อาจเป็นเพราะระบายอากาศไม่ดี ควรหาอะไรมารองให้้สูงจากพื้นหรือมาจากสาเหตุที่ใช้ FlashPoint

ScreenShot เพื่อยืนยันว่าติดตั้งได้จริง

Cradit By...เครดิตจากที่นี่ครับ http://www.108blog.net/archives/2552
    Last edited by buncha; 10 Feb 2010, 17:54:39.

มีทิปนิดนึงตอนจะสั่งให้USBบูต คือให้กดF11สั่งให้บูตจากFlashdriveเหมือสั่งให้บูตจากCDนั้นเหละครับ

อีกอันนึง ผมยังไม่ได้ลองนะแต่ข้างบนใช้ได้แน่นอนเพราะลองแล้วhttp://www.hadyaiinternet.com/datasheet/WinXPUSB.pdf
    Last edited by buncha; 10 Feb 2010, 17:59:20.

Comment

ดีครับ

Comment

การแปลงไฟล์เป็น BIN / ISO
        ขั้นตอนแรกต้องมีโปรแกรม UltraISO ในการแปลงไฟล์เสียก่อน สามารถโหลดฟรี ได้จากที่นี่
        http://v3.gushare.com/file.php?file=...d4d5001f67a5b1
        หรือ
        http://www.saveufile.com/download.ph...0c1b665dbeb60f

-ในนี้ผมใช้ไดฟ์ E เป้น DVDRAM และ แผ่นที่ผมใช้คือแผ่น DVD5 นะครับ
        -ปกติไฟล์ที่ทำการแปลงเสร็จแล้วโดยที่ไม่ต้องค่าจะไปอยู่ในโฟเดอร์
        C:\Documents and Settings\admin\My Documents\My ISO Files

ขันตอนที่ 1

มีแผ่นเกมส์หรือโปรแกรมหรืออื่น ๆ ที่เป็น CD/DVD ที่ต้องการแปลงเป็นไฟล์ ISO หรือ Bin ใส่เข้าไปใน Cd/DVD
        ให้คลิกที่ Tools > Make CD/DVD Image... หรือคลิกที่รูป คล้าย ๆ หัวอ่าน หรือกด F8

ขั้นตอนที่ 2

1. ไดฟ์ที่
        2. ให้กำหนดว่าจะเอา ไฟล์ที่แปลงนี้ไปไว้ในโฟเดอร์ไหน
        3. ชนิดไฟล์ที่จะแปลง แนะให้ถ้าเอาเก็บไว้ในเครื่อง หรือ อัพ zip แจก ให้เลือกเป็น .ISO หรือ .Bin และ .Mdf
        4.Make เพื่อทำการแปลงไฟล์

รอจนครบ 100% ครับ

กด Yes หรือ No ก็ได้ครับ แต่ให้ดี กด No ดีกว่า

ทีนี้ก็ได้ ไฟล์ ISO หรือ Bin ในการใช้งานและประโยชน์ อื่น ๆ แล้วครับ

By : kisers ro VGA Power Case
        http://my.dek-d.com/zole/
        background-attachment:fixed;}

Comment

เยี่ยมครับทริบดีๆ

Comment

ข้อเสีย ใช้กับ XP ไม่ได้

Comment

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับวิธีลง แต่ติดนิดนึงครับ ตอนบูตผ่านusbมันขึ้นว่า
              INF file txtsetup.sif is corrupt or missing. status18. Setup cannot continue. press any key to exit.
              ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ

Comment

Originally posted by thipsook View Post
                ข้อเสีย ใช้กับ XP ไม่ได้
                กำลังหาวิธีอยู่ใครทำได้แล้วช่วยบอกด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by naskin View Post
                  ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับวิธีลง แต่ติดนิดนึงครับ ตอนบูตผ่านusbมันขึ้นว่า
                  INF file txtsetup.sif is corrupt or missing. status18. Setup cannot continue. press any key to exit.
                  ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ
                  น่าจะเป็นที่ไดร์ฟที่ใช้อ่าน CD ที่ใช้ทำการติดติ้งนะครับ ...

อีก ประการก็คือ CD นั้นไม่สมบูรณ์ครับ ...
                  ในตัวแผ่น CD มีไฟล์ txtsetup.sif หรือเปล่าครับ
                  เอาแผ่นอะไรมาลงครับ? แผ่น mod หรือเปล่าครับ? ลองหาแผ่นอื่นมาดู อาการ txtsetup.sys (ที่ผมรู้มันมีแต่ .ini น่ะ - -'' ) หายแสดงว่าตอนเขาทำ mod ทำไม่สมบรูณ์ครับ

วิธีแก้ไข 1
                  ให้ใช้แผ่น Windows ปกติที่ไม่ผ่านการ Mod ครับ

วิธีแก้ไข 2
                  1. ให้เข้าไปใน แผ่น Windows ของคุณ แล้วหาไฟล์ที่มีชื่อว่า txtsetup.ini หรือ txtsetup.sif
                  2. เปิดด้วย Notepad แล้ว ลบ txtsetup.sys (อยุในพวก .Load ทั้งหลาย) ทิ้งครับ
                  3. แล้วทำการ Burn แผ่น Windows ใหม่ขึ้นมาอีกแผ่นครับ ก็จะใช้ได้

Comment

วิธีทำแฟลชไดร์ให้เป็นตัวติดตั้ง Windows XP อย่างละเอียด

เพียง แค่ทำตามลำดับขั้นตามนี้ทุกๆท่านก็จะมีแฟลชไดร์ที่สามารถพกพาติดตัวไปลง วินโดวส์ใหม่ได้ง่ายๆ โดยไม่ต้องกังวลเหมือนอย่างเมื่อก่อนที่เราจำเป็นต้องใช้แผ่น CD Window XP
                    ในการติดตั้งซึ่งข้อเสียของการใช้แผ่นก็คือ ถ้าหากว่าแผ่นเป็นรอยก็อาจจะทำให้ระบบของเราไม่สมบูรณ์ก็ได้
                    ข้อดีของการติดตั้งจากแฟลชไดร์ก็คือความเร็วในการติดตั้งสามารถติดตั้ง ได้แม้ว่าpcเครื่องนั้นจะไม่มีไดร์ CD หรือ DVD ก็ตามอันนี้คือข้อดีของมัน.... ลองตามไปดูขั้นตอนการทำโดยละเอียดเลยนะครับ แต่ก่อนอื่นสิ่งที่ทุกๆท่านจะต้องเตรียมนะครับ
                    ขั้นตอนการทำ
                    1.แฟลชไดร์ 1 ตัว ถ้าเป็นไปได้นะครับแนะนำให้หามาเอาแบบที่มีความเร็วสูงๆซักนิดและขอเป็นความ จุซัก 1 Gb ก็พอนะครับไม่ต้องเอาความจุเยอะมาก(เพราะแฟลชไดร์ตัวนี้เราจะไม่นำไปใช้กับ เครื่องที่มีวินโดวส์อยู่แล้วเพราะว่าถ้าติดไวรัสหรือว่าเครื่องนั้นมี โปรแกรมแอนตี้ไวรัสมันอาจจะลบไฟล์สำคัญในการติดตั้งวินโดวส์ก็ได้ทำให้เรา ต้องมาเสียเวลาสร้างใหม่อีกครับ)
                    2.เครื่องคอมพิวเตอร์หรือโน๊ตบุคที่มีระบบปฏิบัติการ Windows XP (Vista Win7ไม่สามารถทำได้นะครับเพราะไฟล์ที่ใช้ไม่สามารถรันกับ VistaและWin7 ได้
                    3.แผ่น Windows XP เวอร์ชั่นไหนก็ได้ (แต่อยากให้เป็นแผ่นเดิมๆที่ไม่ผ่านการโมมาเลยจะเยี่ยมมากๆเลยครับ)
                    ไฟล์ทั้งหมดท่านสามารถดาวน์โหลดได้ ที่นี่

ที่ดาวโหลดอยู่ตรงมุมขวาข้างล่างแถวที่2นะครับ

+ ไฟล์ USB_prep8 http://www.2shared.com/file/2581432/...usb_prep8.html

+ ไฟล์ PeToUSB http://www.2shared.com/file/2581436/...oUSB_3007.html

+ ไฟล์ Bootsec http://www.2shared.com/file/2585881/.../bootsect.html
                    ไฟล์ทั้งหมดเตรียมเอาไว้ให้แล้วนะครับ (โหลดเตรียมพร้อมเอาไว้เลยนะครับ)

ขั้นตอน

ขั้นตอนการทำทั้งหมดจะมีรูปภาพประกอบเกือบทั้งหมดนะครับให้ปฎิบัติตาม ขั้นตอนและคอยสังเกตุนะครับว่าเหมือนกับภาพที่เป็นไกด์เอาไว้ให้หรือเปล่า

1.อันดับแรกเลยนะครับให้ไปโหลดไฟล์ตามลิงค์นี้เลยนะครับ

2.พอใด้ไฟล์ที่จำเป็นต้องใช้ทั้งหมดมาแล้วให้แตกไฟล์เอาไว้ที่เดสก์ทอปนะ ครับเพราะว่าจะได้ไม่งงเวลาเรียกแต่ละไฟล์ขึ้นมาทำงาน

3.เปิดโฟลเดอร์ USB_prep ขึ้นมานะครับตามรูปเลยนะครับให้ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไอคอน USB_prep ได้เลยครับ

4.จะได้หน้าต่างหน้าตาแบบนี้ขึ้นมาแล้วกด Enter ได้เลยนะ

5.พอถึงตอนนี้แล้วก็ให้เอาแฟลชไดรว์ที่เตรียมเอาไว้เสียบที่คอมของเราได้ เลยเอาช่องไหนก็ได้

6.ดับเบิ้ลคลิกโฟลเดอร์ PeToUSB

7. ภาพโปรแกรม PeToUSB

8. กดปุ่ม Yes

9. กดปุ่ม Yes

10. กดปุ่ม OK

11. เรียกใช้งานเมนู Run แล้วพิมพ์ CMD เพื่อเรียกโปรแกรม Command Prompt ให้ทำงาน
                    [/COLOR]

12 พิมพ์ตามรูป แล้วกด Enter ที่คีย์บอร์ด

13. ถ้าทำสำเร็จจะได้รูปตามภาพที่เห็นจากนั้นปิดหน้าต่างนี้ได้เลย

ตรงbootsect.exe /nt52 i: ตรงตัว "i" มันคือชื่อของแฟรชไดร์ ขอบคุณท่านnaskinที่ให้คำแนะนำเพิ่มเติมครับ

14. กดปุ่มปิดหน้าต่างนี้ได้เลย

15. กดปุ่ม 1 บนคีย์บอร์ดแล้วกด Enter

16. เลือกไดรว์ที่มีแผ่น Windows XP ที่เราใส่เข้าไป แล้วกด OK

17. กดปุ่ม 2 บนคีย์บอร์ด แล้วกด Enter

18. กดปุ่มตัวอักษร x บนคีย์บอร์ด แล้วกด Enter

19. กดปุ่ม 3 บนคีย์บอร์ด แล้วกด Enter

20. กดปุ่มตัวอักษรที่เป็นชื่อแฟลชไดร์ของเรา (ในที่นี้จะเป็น i)

21. กดปุ่ม 4 บนคีย์บอร์ด แล้วกด Enter

22. กดปุ่ม Y บนคีย์บอร์ด แล้วกด Enter

23. กดปุ่ม Enter

24. หน้าจอขณะกำลังคัดลอกไฟล์ระบบลงในไดร์เสมือน

25. เสร็จแล้ว กดปุ่ม Enter

26. กด Yes

27. หน้าจอขณะกำลังคัดลองไฟล์ระบบลงแฟลชไดร์ที่เตรียมเอาไว้

28. กด Yes -> Yes

29. กด Enter

30. กด Enter เพื่อปิดหน้าต่างและแสดงว่าสำเร็จแล้ว

และหลังจากนี้ก็ทำการทดลองรันแฟลชไดร์วให้ติดตั้ง Windows XP ดูได้เลยครับ
                    เครดิตข้อมูลดีๆโดยท่าน achira ขอบคุณมากๆเลยคร้าบ

http://www.varietypc.net/modules.php...rticle&sid=159
                    Last edited by buncha; 19 Feb 2010, 00:26:59.

Comment

พอถึงขั้นตอนนี้เเล้วมันไม่มีชื่อแฟลชไดร์ขึ้นอ่ะครับ
                      Attached Files

Comment

Originally posted by naskin View Post
                        พอถึงขั้นตอนนี้เเล้วมันไม่มีชื่อแฟลชไดร์ขึ้นอ่ะครับ
                        ลองดึงUSBตัวอิ่นออกให้หมดแล้วเสียบแฟรชไดรเข้าไปใหม่

Comment

Originally posted by buncha View Post
                          ลองดึงUSBตัวอิ่นออกให้หมดแล้วเสียบแฟรชไดรเข้าไปใหม่
                          ลองทำอีกเครื่องดูทำได้แล้วครับ รบกวนท่านใส่รายละเอียดตรงรูปที่13นิดนึงครับ ตรงbootsect.exe /nt52 i: ตรงตัว "i" มันคือชื่อไดร์ใช่มะครับ พอดีของผมเป็นไดร์ f งมอยู่นานเลยครับกว่าจะเข้าใจ

Comment

ลองทำอีกเครื่องดูทำได้แล้วครับ รบกวนท่านใส่รายละเอียดตรงรูปที่13นิดนึงครับ ตรงbootsect.exe /nt52 i: ตรงตัว "i" มันคือชื่อไดร์ใช่มะครับ พอดีของผมเป็นไดร์ f งมอยู่นานเลยครับกว่าจะเข้าใจ
                            ใช่แล้วครับ

Comment

แฟลทไดร์ 4 GB แต่ทำไมตอน Write Disk Image มันว่าไม่สามารถเขียนลงได้อ่ะ งง win 7 นะ หรือว่า ต้อง 8 GB

Comment

Working...
                              X