Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีต่อraid0ของVistaหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีต่อraid0ของVistaหน่อยครับ

ช่วยตอบด้วยครับๆๆๆ ใครที่รู้

มี Driver Raid ไว้ใน Flash, Harddisk, Floppy อย่างไหนก็ได้ครับ
    ง่ายกว่า XP เยอะ เลยครับ

Comment

แล้วกดไงอะครับ -*-

Comment

ขั้นแรกคุณต้องต่อ Raid ให้ได้ก่อนครับ เมื่อต่อ Raid ได้แล้ว
        ก็มาถึงขั้นที่ 2 ครับ คือ Setup Vista
        ขั้นแรก ศึกษาจากกระทู้นี้นะครับ

กระทู้ทำ Raid 0

สำหรับ Windows Vista สามารถเตรียม Driver ใน Flash Drive, Floppy Disk, หรือ CD Rom ได้ทั้งหมดครับ เวลาลงก็ลงปกติครับ Vista Setup จะโหลดโปรแกรมสักประมาณ ไม่เกิน 10 นาทีก็จะมาหยุดตรงที่ให้เลือก Partition ครับ Vista จะมองไม่เห็น Harddisk หรือ Raid ครับ ต้องกดตรง Driver ตรงมุมซ้ายล่าง แล้วเราก็เลือกใส่ตำแหน่งของ Raid Driver ได้ว่าอยู่ที่ใด เมื่อเซ็ต Driver เสร็จแล้ว Vista จะมองเห็น Harddisk แล้วก็เลือก Partition เพื่อติดตั้งตามปกติครับ

Comment

เห็นละครับ กำลังลอง ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
            มี Driver Raid ไว้ใน Flash, Harddisk, Floppy อย่างไหนก็ได้ครับ
            ง่ายกว่า XP เยอะ เลยครับ
            ที่นี้ก้ไม่ต้องง้อ driver A แล้ว

Comment

ดีมีสาระ ขอบคุณครับ

ดันๆ

Comment

XP SP2 ทำแบบเดียวกันป่าวครับ

Comment

Originally posted by arnu_a View Post
                  XP SP2 ทำแบบเดียวกันป่าวครับ
                  เหมือนกันครับ แต่ต้องเตรียม driver ใน Floppy

Comment

XP SP2 แบบ Modify ผมก็ลงได้ครับ มันก็มีขั้นตอนคล้ายๆ กันกับ Vista แต่ว่าเวลา Setup มันจะรู้จักแค่ Floppy Drive (Driver A) อย่างเดียว จึงจำเป็นต้องมี Floppy Drive ครับ ถ้าไม่มีก็เซต XP แบบ Raid ไม่ได้ครับ นอกจากเอา Raid Driver ไปเก็บไว้ใน CD Setup Windows XP อ่ะครับ เคยเห็นในเวปมีวิธีบอก แต่ขี้เกียจทำ ยุ่งยากพอสมควร หา Floppy Driver ง่ายกว่า

Comment

ว้า...ต้องหา Floppy Drive มาต่อและครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

กระทู้มีสาระ

Comment

Originally posted by Dios View Post
                          เหมือนกันครับ แต่ต้องเตรียม driver ใน Floppy
                          เอาในแผ่น M/B ใช้ป่าวครับ ถ้าใช่แล้วเอาตัวไหนครับ

ปล. M2N-E ครับ

Comment

แผ่น Raid Driver ที่ติดมาตอนซื้อ Mainboard อ่ะครับ
                            แล้วหาดาวน์โหลดในเนตอีกแผ่นนึงก็ได้ครับ กันเหนียว (เผื่อที่มากับแผ่นมันเสีย หรือใช้ไม่ได้อะไรสักอย่าง)

Comment

Working...
                            X