Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมผม OC แล้วเวลาเทส 3DMARK06 แล้วกระพริบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมผม OC แล้วเวลาเทส 3DMARK06 แล้วกระพริบ

ผมใช้เสปกตามลายเซ็นครับ ผมตัดปัญหาดังต่อไปนี้

1.กาดจอไม่น่าใช่เพราะผมใช้ 8800GTS 320MB ของ GALAXY และ8800GTS 640 MBของ ASUS ก็อาการเดียวกัน คือเมื่อใช้ OC เวลาเทส 3DMARK06 และเล่นเกม THE SIMภาพจะกระพริบ เกมอื่นยังไม่มีปัญหา DESKTOP ก็ปกติ เข้าออกได้ปกติตอนที่ผม OC ลากไปประมาน 3.6
    TEST SUPER PI ผ่านตลอด.

2.เรื่อง DRIVER กาดจอผมเปลี่ยนมาทุกเวอชั่นแล้วก็ยังประสบปัญหาเดิม

3.ลงวินโด(XP)ใหม่แล้ว 3 รอบ คนละเวอชั่นกัน ก็ยังเหมือนเดิม

4.ถ้าปรับเป็น Default หายเป็นปกติครับ

สมมุติฐานของผม

1. ผมอาจต้อง SET ไฟเพิ่มใน BIOS ตรงไหนเพิ่มนอกจาก

CPU VCORE 1.625
    DDR2 900 MHZ
    CPU FREQ.. 450
    MEMORY VOLTAGE 2.2

ผมเซตแรม 4 4 4 12

2. ทุกคนอาจเป็นเหมือนผมหรือเปล่า
    Last edited by PArt; 28 Jun 2007, 12:51:42.

เป็นครับ
    ใช้เดิม ๆ 2.4 ไม่ o/c เล่นเกมส์ใร เทสไร ก็ปกติ
    พอ o/c 3.5+ ขึ้นไป ก็ได้บาง มี ค้าง / ภาพแตก ก็เป็นอย่างนั้นละ ไม่ยอมหาย
    ลบไดร์เวอร์กร์ดจอ ลด o/c ก็หายเป็นปกติเหมือนเดิม

จึงสรุปได้ว่า ตอน o/c เยอะมันทำให้ไดร์เวอร์การ์ดจอ ไฟล์เสียหายจึงไม่ทำงานได้เท่าที่ควร ลบแล้วลงใหม่จึงใช้งานได้ปกติ จ๊ะ 555+

Comment

ดัน

Comment

ไม่มีคนช่วยเลยแฮะ

Comment

มันเป็นการ o/c การ์ดจอ มากเกินครับ

Comment

คล๊อคมากไปมันก็เล่นเกมไม่ค่อยสเถียรหรอกครับ ถ้าอยากสเถียรแนะนำเล่นน้ำดีกว่าครับ

Comment

ลองปรับ pcie ซัก 101 ดูมั้ง

Comment

ถ้าชิพการ์ดจอหรือซีพียูเพิ่มคล็อกเกินเวลาเทสมันจะค้างหรือเด้งออก
                แรมเพิ่มคล็อกเกินเวลาเทสภาพมันจะแตกหรือไม่ก็กระพริบ

Comment

Working...
                X