Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus "P5N-E SLI" nF650i กับ P5B P965ตัวไหนดีกว่ากันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus "P5N-E SLI" nF650i กับ P5B P965ตัวไหนดีกว่ากันคับ

คิดว่า ชิพ nF650i น่าจะลง Window ได้หมดทุกตัวในโลก แต่ P5B ที่เคยประกอบเกิดอาการ จอฟ้า แต่ถ้าลง 2007 Pro Sp2 ก็ไม่มีปัญหา

สรุป แล้ว เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่า ตัวไหนจะเสถียรดีก่ากันคับ และเรื่อง OC ตัวไหนจะดีก่า่กันคับ ขอบคุณมากคับ

และถ้าเทียบ 2 ตัวนี้ กะ P35-DS3R ตัวไหนน่าใช้สุดอ่าคับ
    Last edited by ZaKaChI; 28 Jun 2007, 13:14:57.

อันนี้ประสบการณ์ตรงครับ แบบว่าเครื่องผมที่ใช้ Chip nFORCE พอลง Windows เสร็จก็เล่นอะไรไปพักนึง พอดีจะเอาไปเปลี่ยนให้อีกเครื่อง ปกติผมจะลง Windows ใหม่ทุกครั้งที่ต้องเอา HD ไปเสียบเครื่องอื่น แต่ HD ตัวที่ที่เคยลงกับ Chip nFORCE สามารถเอาไปเสียบกับเครื่องที่ใช้ Chip VIA หรือ SIS แม่กระทั่ง Intel ได้เลย เปิดมามันก็ไม่ขึ้นจอฟ้านะ เราก็แค่เอา Driver nvidia ออกแล้วลง Driver ใหม่เท่านั้นเอง ง่ายดี Chip nFORCE เนี๊ยะ

ตอบเลยประเด็นไปหน่อย เข้าประเด็นล่ะนะ ในเรื่องของการ OC มันก็มีจุดเด่นต่างกันอ่ะครับระหว่าง 650i กับ P965

650i = ดีตรงที่แรมเราไม่ต้องเทพก็ใช้ได้ เพราะว่าการ OC เราสามารถเลือกที่จะ OC CPU และ Ram แยกออกจากกันได้ สมมุติว่าแรมห่วย OC ไม่ดี เราก็หันไปอัด CPU ทดแทนแรมก็อัดนิดหน่อยไม่ต้องกังวลว่าแรมห่วยจะทำให้ OC CPU ไม่ได้มาก แต่ว่ามันมีปัญหาเรื่องความร้อนของ Chipset ที่ร้อนกว่ามั่กๆเลย อีกทั้งมันเล่น Bus 500+ ยากนิดนึง ไม่เหมือน P965 ที่ Bus 500+ นี่ขึ้ๆเลย และที่สำคัญคือมันสามารถใช้ SLI ได้ แต่แค่ 8x 8x เท่านั้นนะครับ

ส่วน P965 ที่เด่นๆเลยก็คงเป็นเรื่องการ OC ที่สามารถลากไป Bus 500+ ได้อย่างสบายๆ แต่ว่าแรมที่ใช้ต้องดีหน่อยหากจะลากให้มันแรงๆ แล้วก็ตัว Chipset ร้อนน้อยกว่า 650i เยอะแต่ยังร้อนอยู่ดี

ส่วน P35 ผมไม่เคยเล่นอ่ะครับ แต่เห็ฯลากกันัมนส์กว่า P965 เยอะเลย
    Last edited by mini_bank; 28 Jun 2007, 15:43:54.

Comment

ขอบพระคุณท่าน mini_bank เป็นอย่างสูงเลยคับ เพิ่งรู้นะเนี่ยะ ความร้อนก็ขึ้นอยู่กับตัว ชิพ ด้วยและรุ่นใหม่ๆก็ OC สูงด้วย ขอบใจมากเลยจร้า

Comment

P5N ดีกว่าครับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่นะ P5N-E Sli ก็ลากดีนะ ขนาดเล่น FP-Y5 ทำดาลากcpuไป 3.2 แรม 450 - -* ตามเนี่ย

Comment

ถ้าเดิมๆ ตัวไหนจะดีกว่ากันคับ ชอบถึกๆ เย็นๆ ไม่แฮงค์ อ่าคับ ^^''

Comment

ถ้าเย็นๆ อย่าหวังจาก nForce ครับ ร้อนทอดใข่สุขเลย แต่ถ้าให้ผมเลือก nForce น่าจะดีกว่า

เปลี่ยนsink NBหน่อย ก็แจ่มแล้ว HR-05 กำลังดีติดพัดลมให้ด้วย

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                เปลี่ยนsink NBหน่อย ก็แจ่มแล้ว HR-05 กำลังดีติดพัดลมให้ด้วย
                Sink NB นี่อะไรหรอคับ พอจะมี Link รูปร่างหน้่าตามันรึป่าวคับ ถ้าราคาไม่สูงมากก็จะดีคับ

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
                  Sink NB นี่อะไรหรอคับ พอจะมี Link รูปร่างหน้่าตามันรึป่าวคับ ถ้าราคาไม่สูงมากก็จะดีคับ
                  sink north bridge อะครับ
                  sink ตัวเงินๆใหญ่ๆอยู่ตรงกลางบอร์ดอะ
                  เอาพัดลมมาติดเฉยๆก็ได้นะครับ ผมว่า

Last edited by mcunn; 2 Jul 2007, 13:31:57. Reason: เพิ่ม comment

Comment

Working...
                  X